Làm thế nào để mở rộng sản xuất và thiết kế video?

Đến năm 2022, mức tiêu thụ video sẽ chiếm tới 82% tổng lưu lượng truy cập trực tuyến. Và thật dễ dàng để thấy rằng điều đó đang xảy ra với thời gian mọi người dành thời gian tiêu thụ video.

Từ các video và chương trình truyền hình lan truyền trên các nền tảng như YouTube, Facebook và Netflix, đến ‘câu chuyện trên Instagram và Snapchat', chúng ta đã quen với việc tiêu thụ mọi thứ ở dạng âm thanh hình ảnh. Và nó không có gì bất ngờ. Tuổi thọ của phim và truyền hình chứng minh những hình ảnh chuyển động với âm thanh đồng bộ là phương tiện hấp dẫn nhất đối với mọi người.

Và bây giờ, khi truy cập internet và tốc độ tăng với tốc độ theo cấp số nhân, và sự xích mích giữa người tiêu dùng và nội dung giảm đi, có một mong muốn tiêu thụ hầu hết mọi thứ theo cách này.

Điều này thể hiện cả cơ hội và thách thức cho các doanh nghiệp, thương hiệu và người tạo nội dung trong đó. Vì việc sản xuất video có thể liên quan đến kịch bản, trình chiếu trên máy ảnh hoặc thuyết trình bằng giọng nói, quay phim, hoạt hình và chỉnh sửa, nó là một kỹ năng khó để thành thạo. Đầu ra của nó mất nhiều thời gian hơn các hình thức truyền thông khác để tạo ra và nó có thể tốn kém hơn nhiều so với viết hoặc podcast.

Vậy, làm thế nào để bạn bắt đầu sản xuất video cho thương hiệu hoặc doanh nghiệp của mình một cách bền vững, có thể mở rộng? Đây là câu hỏi mà chúng tôi sẽ giải quyết trong bài viết này. Từ chiến lược đến thiết bị, chúng tôi sẽ xem xét các cách tốt nhất để mở rộng quy mô sản xuất video và tiếp cận đối tượng mục tiêu của bạn.

Có một cái nhìn tốt về nội dung chiến thuật

Hãy bắt đầu với chiến lược. Doanh nghiệp của bạn có thể hoặc chưa thể sản xuất nội dung. Nếu có, đó là thời gian để xem chiến lược nội dung của bạn. Nếu không, cần có thời gian để tạo ra một.

Nội dung chiến lược là rất quan trọng để đảm bảo những gì bạn tạo ra đang hướng tới mục tiêu, cho phép bạn đo lường lợi tức đầu tư (ROI) của mình. Nếu không có nó, dù nội dung của bạn có thành công hay không, bạn sẽ không bao giờ thực sự có thể chứng minh được liệu những gì bạn tạo ra có giá trị gia tăng không và tại sao.

video 2.png

ROI không cần thiết phải là tiền. Mục tiêu của bạn có thể là tạo thêm sự tham gia trên các kênh truyền thông xã hội của bạn bằng cách đưa vào nguồn cấp dữ liệu của bạn nội dung video, nghĩa là bạn đang tìm cách đo mức độ tương tác (thích, bình luận, v.v.) trên mỗi bài đăng. Bạn có thể đang cố gắng sử dụng nội dung để tăng lượt giới thiệu đến trang web của mình. Hoặc bạn có thể đang sử dụng nội dung để hỗ trợ cơ sở khách hàng của mình bằng cách sử dụng sản phẩm của bạn và giảm tải cho nhóm hỗ trợ của bạn.

Có rất nhiều lý do và mục tiêu có thể đứng sau quyết định kinh doanh của bạn để tạo nội dung video. Dù chúng là gì đi nữa, điều quan trọng là phải nói rõ chúng trước tiên trong chiến lược của bạn.

Tiếp theo, hãy vạch ra cách bạn dự định đạt được những mục tiêu đó.

Nếu đây là chiến lược nội dung video đầu tiên bạn viết và bạn hoàn toàn không biết những gì bạn có thể mong đợi từ đầu ra của mình, hãy đưa ra một số giả định và xây dựng khả năng để kiểm tra chúng và điều chỉnh chiến lược của bạn sau khi bạn có một số bài học từ các bài kiểm tra của mình.

Sử dụng những câu hỏi này như một hướng dẫn để xây dựng chiến lược của bạn:
- Ai là đối tượng mục tiêu?
- Mục tiêu gì?
- Những video này đi đến đâu?
- Khi nào và bao lâu chúng sẽ được công bố?
- Thành công là gì?
Đặt một số kế hoạch trên bàn về loại nội dung bạn sẽ tạo, đối tượng mục tiêu là ai và bạn sẽ phục vụ họ những gì họ muốn, bạn mong họ phản ứng và tương tác với nội dung của bạn như thế nào, tần suất của nội dung đó sẽ cũng như một lịch trình sơ bộ và lặp lại, nêu rõ cách thức này sẽ giúp đạt được mục tiêu / nội dung đã nêu.

Phát biểu điều này sẽ cung cấp lý do đằng sau những gì bạn làm việc và giúp tập trung vào phần còn lại của quá trình lập kế hoạch và sáng tạo của bạn.

Khi chiến lược video của bạn được vạch ra, đó là thời gian để bắt đầu đưa ra một số quyết định về những video này sẽ ra sao.

Sắp xếp, tổ chức

Bắt đầu suy nghĩ về một cách tiếp cận được hệ thống hóa ngay từ đầu và có khả năng mở rộng trong tâm trí của bạn khi bạn bắt đầu tạo video.

Chìa khóa cho một chiến lược nội dung thịnh vượng là sự nhất quán, và điều đó đúng với nội dung video. Cho dù bạn có phát hành mọi thứ hàng ngày hay hàng tháng hay không, điều đó không nhất thiết phải quan trọng. Lịch trình khác nhau sẽ làm việc cho các đối tượng khác nhau. Tuy nhiên, mỗi khán giả cần biết khi nào và tần suất họ có thể mong đợi nội dung mới.

video 3.png

Bạn sẽ không thể mong đợi vào việc biết ngay trong ngày đầu tiên chính xác những gì khán giả của bạn muốn và tần suất thế nào. Đây là những hiểu biết bạn sẽ đạt được từ khám phá của mình, đó là lý do tại sao giai đoạn thử nghiệm rất quan trọng.

Vì vậy, hãy sử dụng loạt video đầu tiên của bạn để kiểm tra một số giả định khác nhau về đối tượng của bạn, bao gồm cả những gì họ đang tìm kiếm và tần suất họ muốn. Đây là cơ hội của bạn để bắt đầu vạch ra những video mà bạn nghĩ rằng bạn sẽ cần phải tạo ra và chúng sẽ được sản xuất bao nhiêu.

Rõ ràng không phải mọi công ty sẽ có ngân sách hoặc phạm vi để có thể đủ khả năng chi trả cho một nhóm video. Nhiều công ty thậm chí còn không thuê các nhà sản xuất video nữa, thích thuê các điều phối viên đưa ra chiến lược và thuê freelancer để tạo ra các video.

Nghĩ đến chất lượng video

Việc mở rộng quy mô sản xuất video rất khó vào thời điểm tốt nhất, do đó, điều quan trọng là phải tìm ra mức độ cao của giá trị sản xuất cho nội dung của bạn.

video 4.png

Bắt đầu với những gì bạn nghĩ sẽ là lý tưởng. Cho dù nó liên quan đến quay phim, máy ảnh, giọng nói, hoạt hình hay hơn thế nữa, hãy ghi chú nó xuống như đầu ra mong muốn của bạn, bắt đầu lên kế hoạch cho nó và dự trù kinh phí cho nó. Nhưng sau đó, đối với video tiếp theo của bạn, hãy lên kế hoạch giảm hoặc lấy đi một số yếu tố mà không hoàn toàn cần thiết. Lặp lại quy trình này cho đến khi bạn chỉ còn các yếu tố video thực sự cần thiết để phân phối nội dung của bạn một cách thích hợp và đo lường phản ứng của khán giả của bạn với nó.

Có phải sự tham gia hoặc lượt xem giảm bớt các yếu tố bạn đã lấy đi hoặc nó vẫn giữ nguyên như cũ? Phân tích dữ liệu và đo lường nó cùng với thời gian mỗi loại video được tạo. Nó có giá bao nhiêu? Họ đã trả lại bao nhiêu giá trị?

Bằng cách thực hiện điều này với một loạt video thử nghiệm, bạn sẽ tìm ra một số bài học về loại chất lượng sản xuất mà khán giả của bạn mong đợi từ doanh nghiệp hoặc thương hiệu của bạn, nội dung nào cộng hưởng với chúng, thời gian họ mong đợi video của bạn và tần suất họ sẵn sàng tham gia với thương hiệu của bạn dưới dạng video.

Những hiểu biết này sẽ cho phép bạn tìm ra cách mở rộng quy mô của việc tạo các video này bằng cách xây dựng một hệ thống xung quanh để có được các định dạng video được xác thực hiện nay được sản xuất hàng loạt.

Làm thế nào để bạn biết mình đã mở rộng thành công?

Bạn có biết:
- Khán giả là ai?
- Mục tiêu là gì?
- Những video này đang đi đâu?
- Khi nào và bao lâu chúng sẽ được công bố?
Nếu vậy, thì bạn đã thiết lập cho mình thành công khá tốt.

Nhưng câu hỏi cuối cùng là một điều duy nhất bạn có thể trả lời: thành công là gì và bạn đã thành công?

video 5.png

Cho dù bạn đo lường giá trị tiền tệ, ảnh hưởng, sự tham gia, đây là những điều bạn cần xác định cho doanh nghiệp của mình trước tiên và tiếp tục lặp lại để kiểm tra xem bạn đã tiến triển như thế nào.

Tư vấn về quy mô sản xuất video là khá dễ dàng. Nhưng ở đó, không có phiên bản nào của thang đo sẽ hoạt động cho mọi doanh nghiệp.

Cho dù bạn cần phát hành mười video mỗi ngày hay mười video mỗi năm sẽ được xác định bởi hy vọng cuối cùng của bạn là gì cho chiến lược video của bạn.

Vì vậy, cho dù bạn mở rộng quy mô như thế nào, hãy đảm bảo nó phù hợp với mục tiêu này và bạn sẽ cho chiến lược của mình cơ hội tốt nhất để thành công.

Mở rộng quy mô không có nghĩa là trở nên lớn hơn

Thông thường khi chúng ta nói về việc "mở rộng sản xuất", chúng ta đề cập đến việc tạo ra một hệ thống có thể tăng sản lượng. Điều đó không nhất thiết có nghĩa là chúng ta cần có sự tham gia của nhiều người hơn.

video 6.png

Cho dù kế hoạch là thuê một nhóm freelancers để tăng sản lượng của bạn lên gấp 10 lần hay bạn đang muốn sản xuất cùng một lượng video mỗi năm như một chuyên gia video nhưng muốn mất một phần mười thời gian, lời khuyên là giống nhau.

Rất dễ giả định nhiều video hơn, hay video tốt hơn có nghĩa là công việc sẽ trở nên khó khăn hơn. Nhưng đó không phải là tất cả. Nó có tất cả về hiệu quả, và làm việc thông minh hơn không khó hơn.

Khi bạn xác định các định dạng video hoạt động hoặc không hoạt động, hãy xem mỗi định dạng có thể thông báo cho video tiếp theo của bạn.

Nếu bạn xây dựng một đồ họa mở hoạt hình cho một video, có thể sử dụng lại một lần nữa trong một video khác. Nếu bạn trình bày trên máy ảnh và kịch bản mở hoặc đóng của bạn dường như cộng hưởng, hãy khóa nó và lặp lại trong mỗi video. Nếu một chủ đề đã làm việc cho bạn, hãy đưa nó đến với một góc độ khác. Nếu chụp trên iPhone và chụp trên máy ảnh dẫn đến cùng số lượt xem và mức độ tương tác thì bạn hãy tiết kiệm tiền cũng như rắc rối và gắn bó với iPhone.

Bằng cách liên tục thử nghiệm, phân tích và đưa ra kết luận về những gì hiệu quả cho khán giả của bạn, bạn có thể xây dựng một hệ thống làm video và quy trình làm việc trở nên hiệu quả hơn và dễ lặp lại theo thời gian.

Nguồn: 99designs

Back
Bên trên