Bỏ túi những bí kíp sáng tạo nên những con vật đầy màu sắc (phần 1)

MinhTrang

CTV Nữ
Không có giới hạn nào bạn có thể học khi vẽ và tô màu cho những con vật. Kỹ năng sáng tạo nghệ thuật cá nhân có thể thúc đẩy đáng kể các tác phẩm nghệ thuật thương mại của bạn.
Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn một số mẹo và công cụ hữu ích, để bạn có thể bật lên sự sáng tạo và thiết kế nhân vật của bạn một cách hoàn hảo. Rốt cuộc, mọi nghệ sĩ muốn người xem quan tâm đến nghệ thuật của họ. Hy vọng rằng những lời khuyên này có thể giúp bạn đạt được tiến bộ theo hướng đó.

1. Lặp lại, lặp lại và lặp lại một lần nữa

Tôi không bao giờ hoàn thành xong tác phẩm của mình ngay từ lần phác thảo đầu tiên. do đó, đừng ngại tạo ra một số sửa đổi. Tôi là một người cầu toàn (tốt hơn hoặc tệ hơn), vì vậy qua nhiều năm tôi đã phát triển thói quen không thể sửa đổi. Nó trở thành một thói quen tốt, bởi vì tôi không chỉ cải tiến với mỗi phác hoạ mà tôi tạo ra, mà tôi cũng kết thúc với rất nhiều phiên bản tôi có thể quay trở lại, hợp nhất với nhau và tạo kết quả tốt nhất có thể.

2. Hãy sáng tạo với những tấm selfies

Học hình ảnh của bản thân mình trong gương, hoặc ghi lại chính mình trong video. Điều đó có lợi cho việc tạo ra sinh vật có tính người hơn, vì chúng có thể bị ảnh hưởng bởi những biểu hiện của chính chúng ta. Tôi thích làm việc này, vì tôi có lý do để làm gương mặt hài hước mà không bị hỏi bởi những người nghĩ rằng họ biết rõ hơn.

3. Học từ những con vật thật

Xem ảnh, video trực tuyến và các chương trình thiên nhiên, nghiên cứu vật nuôi của chính bạn. Tại sao không thử thu âm chúng trong những tình huống khác nhau? Suy cho cùng, những chuyển động chân thật sẽ có ý nghĩa hơn những bức ảnh tĩnh.

4. Cá tính hóa

Kỷ niệm và kinh nghiệm cuộc sống của bạn là vô giá. Tìm cảm hứng của bạn và kể những câu chuyện của riêng bạn thông qua các nhân vật của bạn. Điều gì làm bạn mỉm cười, vui vẻ hay khóc? Xem xét thêm những yếu tố đó vào thú cưng của riêng bạn và vào nghệ thuật của bạn, hoặc có thể là một điệu bộ buồn cười và lúng túng? Tôi có xu hướng thu hút rất nhiều ngựa, cáo và mèo, vì tôi từng là một trong những cô gái điển hình đã đi lang thang rất nhiều ở chuồng ngựa, và con cáo là loài động vật phổ biến ở Thụy Điển. Và tôi thấy hai con mèo ngốc của chúng tôi đang làm những điều ngu ngốc hàng ngày, vì thế thật khó để không bị cảm hứng bởi điều đó!

5. Đừng ngại ngùng đặt câu hỏi "Nếu như"

Lấy ví dụ của tôi với con hổ theo đuổi quả bóng. Tất cả bắt đầu với con hổ đó một mình, tìm kiếm một cái gì đó. Tôi muốn thử một cái gì đó khác biệt, và bắt đầu nghĩ rằng sẽ rất vui khi vẽ một cái gì đó về một con hổ và một quả bong bóng nhỏ đang sợ hãi. Hoàn toàn ngẫu nhiên! Đặt câu hỏi "Nếu như?" giúp bạn khám phá nhiều ý tưởng hơn, để tạo ra các sinh vật và nhân vật thú vị.

6. Ứng dụng giải phẫu học

Giải phẫu không phải là hoàn hảo 100%. Nhưng nó vẫn luôn là đáng tin cậy. May mắn thay, nhiều loài động vật có cùng cách giải phẫu, do đó bạn chỉ cần tìm ra các đặc điểm quan trọng của con vật cụ thể mà bạn đang vẽ: tỷ lệ, tư thế, các chi tiết quan trọng và vân vân. Các xương và chân tay được gắn theo cách tương tự, vì vậy nếu bạn học cách vẽ một con vật, bạn sẽ nhận được một lối đi tắt so với những người khác.

7. Chơi đùa với ánh sáng để kể những câu chuyện

Hãy thử các biến thể khác nhau trước khi giải quyết vấn đề cuối cùng. Hãy suy nghĩ về tâm trạng, và tự hỏi mình, bạn muốn nói gì với tác phẩm của bạn? Những gì dễ thương hoặc lãng mạn làm việc tốt với ánh sáng vào ngày nắng, ánh sáng rực rỡ, trong khi bóng tối, sự âm trầm khó có thể phù hợp hơn để chỉ ra mối nguy hiểm. Nghiên cứu các tập lệnh màu cho phim để xem studio đã giải quyết được những tình huống và tâm trạng nào. Sử dụng ảnh thực tế làm cơ sở cho màu sắc cũng hữu ích nếu bạn muốn tạo ra ánh sáng thực tế.

Back
Bên trên