Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
2 CÁCH VẼ NHÂN VẬT HOẠT HÌNH TRÁI BƠ SIÊU CUTE - HOW TO DRAW CHARACTER AVOCADO Vì mình hay thường xuyên thấy các câu hỏi như là học thiết kế có cần biết vẽ không. Dĩ nhiên là phải có rồi đó, nhưng đối với một số hình đơn giản thì chỉ cần bạn rèn luyện là sẽ cải thiện được. Đừng quên luyện vẽ nữa nha :3 Nếu bạn nào không thật sự quá giỏi vẽ tay nhưng vẫn có đam mê thích vẽ các hình nhân vật đơn giản siêu dễ thương. Thì hôm nay mình làm video vẽ nhân vật trái bơ siêu dễ thương này đây với 2 cách khách nhau. Video hướng dẫn:
Công cụ Blend Tool từ lâu đã trở thành một công cụ đắc lực của Adobe Illustrator và sử dụng nó cũng khá đơn giản. Công cụ này tạo ra các đối tượng lấp vào khoảng trống giữa hai đối tượng có sẵn. Giả sử ta có một hình vuông là đối tượng A và một hình tròn là đối tượng B; thì khi đó Blend Tool có thể tạo ra ngay lập tức những dạng hình học giữa hai đối tượng này. Bạn có thể điều chỉnh quá trình này cho đến khi expand nó. Ta có thể dùng công cụ này để tạo ra rất nhiều hiệu ứng. Trong bài hướng dẫn này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách dùng Blend Tool để tạo ra một bức hình đen trắng bán tả thực với những đường line. 1. Chuẩn bị ảnh mẫu trong Adobe Photoshop Bước 1 Để tạo một bức tranh minh họa bán tả thực, thì một bức ảnh mẫu tốt là điều cần...
Việc sử dụng các ô kẻ như vở ô li trong quá trình thiết kế có thể giúp bạn căn chỉnh tỉ lệ một cách chính xác và nó có thể giúp bạn tiết kiệm được rất nhiều thời gian. Trong hướng dẩn ngắn dưới đây chúng tôi sẽ chỉ cho bạn cách để hiển thị các ô kẻ, đường lưới trong Illustrator. I. HIỂN THỊ CÁC Ô KẺ (GRID) TRONG ILLUSTRATOR Bạn có thể hiển thị các ô kẻ (còn gọi là Grid) trong bản vẽ bằng cách chọn View -> Show Grid (Phím tắt: Ctrl + "). TÙY CHỈNH KHOẢNG CÁCH GIỮA CÁC Ô KẺ (GRID) TRONG ILLUSTRATOR Bước 1: Trên thanh Menu, chọn Illustrator CC -> Preferences -> General (Phím tắt: Ctrl + K) để hiển thị cửa sổ Preferences. (Đối với Illustrator chọn: Edit -> Preferences -> General) Tại bảng Preferences bạn chọn vào Guides & Grid...
Mọi thiết kế hoặc bố cục phải được ghép nối với các phông chữ thành công. Phông chữ truyền tải thông điệp cụ thể và có thể đóng góp nhiều hơn bạn nghĩ tổng thể của một thiết kế. Nhiều nhà thiết kế dành nhiều thời gian tìm kiếm kiểu chữ hoàn hảo và họ thường tùy chỉnh nó áp dụng cho một thiết kế hoặc logo cụ thể. Đọc tiếp để khám phá các công cụ và kỹ thuật đơn giản được sử dụng để tùy chỉnh phông chữ trong Adobe Illustrator. 1. Thay đổi kiểu Serif Một cách chắc chắn để biến đổi tổng thể của một phông chữ là thao tác serifs. Serif là các nét được thêm vào mỗi chữ cái để hỗ trợ khả năng đọc của mỗi chữ cái. Serif có thể có hình dạng của một hình học, như ví dụ dưới đây, hoặc một serif được nhìn thấy trong các phông chữ cổ điển...
Trong hướng dẫn hôm nay chúng ta sẽ cùng tìm hiểu một số kỹ thuật hữu ích để tạo các mẫu Pattern đầy màu sắc với phong cách 3D trong Illustrator. Ý tưởng dựa trên thiết kế trên các hình dạng hình học và các đường uốn lượn từ những năm 80, được gọi là các mẫu Memphis. Hướng dẫn bởi spoongraphics.co.uk
Trong Illustrator, Pen tool là một trong những công cụ quan trọng nhất của phần mềm này nó giúp bạn tạo ra các đường Path và hình dạng phức tạp. Hướng dẫn toàn diện về Pen Tool này nhằm mục đích giới thiệu về các tính năng và phương pháp để làm việc với công cụ Pen tool dành cho những bạn mới học dùng Illustrator. Sau khi xem xong hướng dẫn này, bạn sẽ biết cách sử dụng Pen tool và tính năng của nó, từ tìm hiểu cách thêm điểm neo (Anchor Point) trong Illustrator đến sử dụng các đường cong bezier. 1. Cách sử dụng các chức năng của Pen Tool Pen Tool (Phím tắt là P) Nhấp vào artboard để tạo đường path nối các điểm lại với nhau để tạo ra các đoạn thẳng. Để tạo đường cong, trong lúc nhấp tạo điểm Anchor, bạn đồng thời giữ chuột và kéo...
Bạn đã từng muốn trở thành một kiến trúc sư và tạo ra những thành phố với những tòa nhà lạ mắt chưa? Vậy thì bài hướng dẫn này dành cho bạn đấy! Bạn sẽ học cách làm thế nào để tạo ra được những ngôi nhà phẳng hợp thời với những hình cơ bản, thao tác trên Pathfinder và công cụ Shape Builder, thay đổi độ sáng và độ bão hòa màu trong một vài click chuột với chức năng Recolor Artwork, và quyết định màu sắc của riêng bạn. Bắt đầu nào! 1. Xây dựng một tập hợp nhà với những hình cơ bản Bước 1 Ta bắt đầu bằng việc tạo ra ngôi nhà đầu tiên. Bạn cần chắc chắn là mình đã bật chức năng Smart Guides(View > Smart Guides) lên. Chúng sẽ giúp bạn sắp xếp và di chuyển đối tượng dễ dàng hơn, với sự trợ giúp của các đường gióng và tính năng bắt điểm...
Bạn có thể sử dụng Adobe Illustrator và pha trộn các màu sắc rực rỡ để tạo ra một số hiệu ứng gradient thú vị. Trong hướng dẫn này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách sử dụng công cụ Gradient Mesh để tạo ra một quả cầu tròn đầy màu sắc, cũng có thể được sửa đổi thành các hình dạng trừu tượng thú vị với công cụ Warp của Illustrator. Các loại hiệu ứng gradient rực rỡ này thực sự phổ biến tại thời điểm này và rất phù hợp cho các thiết kế thương hiệu, giao diện ứng dụng hoặc thậm chí là hình nền điện thoại như đã thấy trên iPhone X. Bằng cách sử dụng các màu sắc và lựa chọn ngẫu nhiên khác nhau, bạn có thể tạo ra một quả cầu độc đáo! Để dễ dàng thực hiện theo hướng dẫn, trước tiên bạn nên tìm hiểu hướng dẫn Gradient Mesh trong Illustrator. Tạo...
Nếu bạn đang muốn thiết kế một tấm bưu thiếp cho mùa đông sắp tới thì hướng dẫn này có thể sẽ giúp ích cho bạn. Bằng những công cụ đơn giản và quan trọng trong Illustrator bạn có thể dễ dàng tạo ra một tấm bưu thiếp độc đáo của riêng mình. Chỉ cần sử dụng: Shape, Pentool và Pathfinder bạn có thể dễ dàng tạo ra những Element đặc trưng của mùa đông: Khi sắp xếp những element này một cách hợp lý là bạn đã có thể tạo ra một khung cảnh mùa đông rất đẹp. Xem video bài học chi tiết: Nguồn: Tutpad
Trong mẹo nhanh này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách tải tệp Adobe Illustrator vào Figma mà không cần thông qua Adobe Illustrator. Giả sử bạn có một số biểu tượng, chẳng hạn như ví dụ chúng tôi đang sử dụng ở đây: Bạn sẽ nhận thấy thông tin tệp được hiển thị bởi nội dung đó là tệp Adobe Illustrator, có nghĩa là bạn sẽ không thể mở trực tiếp trong Figma. Như vậy, Figma sẽ không thể mở các tệp Adobe Illustrator, nhưng Adobe XD thì có thể. để đưa tệp Illustrator của bạn vào Figma mà không cần sử dụng Illustrator, hãy làm theo các bước sau: Mở tệp .ai của bạn bằng Adobe XD. Chuyển đến Menu > Plugins > Discover plugins và tìm kiếm Copy SVG Code. Cài đặt plugin. Chọn các yếu tố bạn muốn mở trong Figma. Chuyển đến Menu > Plugins > Copy SVG...
Trong các bước sau, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo hiệu ứng văn bản cắt lát trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu, bạn sẽ tìm hiểu cách thiết lập một lưới đơn giản và cách tạo nền và một đoạn văn bản đơn giản. Tận dụng toàn bộ lợi thế của lưới và tính năng Snap to Grid, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo một tập hợp các hình dạng pixel hoàn hảo. Sử dụng clipping mask, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để cung cấp cho văn bản của bạn một cái nhìn thái lát. Cuối cùng, sử dụng một số thủ thuật làm mờ cùng với nhiều mặt nạ cắt, bạn sẽ tìm hiểu cách thêm một số bóng và điểm nổi bật cho vùng cắt lát. 1. Cách tạo tài liệu mới và thiết lập lưới Nhấn Ctrl-N để tạo tài liệu mới. Chọn Pixels từ menu Units, nhập 850 vào hộp width và 600 trong hộp height, sau đó nhấp...
Những nhà thiết kế khi làm việc với đồ họa Vector thường đối mặt với một vấn đề khi họ cần phải thay đổi màu sắc của dự án. Sử dụng chức năng phối màu đôi khi không phải là cách hiệu quả và một số thay đổi không thể thực hiện được. Hôm nay, tôi sẽ chỉ cho bạn một mẹo nhanh chóng để phối màu lại một đối tượng vector. Cách 1: Sử dụng Recolor Art Work Recolor Art Work cho phép bạn thay đổi màu sắc của nhiều đối tượng cùng một lúc, hơn nữa với các tính năng thông minh kết hợp bạn có thể chỉ cần thay đổi một màu sắc và phần mềm sẽ tự động hiểu và điều chỉnh màu sắc phù hợp các màu sắc khác cho dự án. Tệp thực hành Tải về Cách 2: Sử dụng bảng Appearance Điều chỉnh màu Trong ví dụ này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách điều chỉnh màu sắc của...
Các hiệu ứng phát sáng của ánh đèn neon đang là xu hướng của năm nay, chính vì thế đây là lúc các nhà thiết kế tích hợp phong cách này vào thiết kế của họ. Cách thực hiện cũng không quá khó khăn. Dưới đây là cách thức thực hiện. Tài liệu chuẩn bị Font chữ Gendarwo 1. Cách mở tài liệu mới Khởi chạy Adobe Illustrator và đi đến File > New để mở một tài liệu trống. Nhập tên cho tệp của bạn, thiết lập kích thước và sau đó chọn Pixels cho Units và RGB cho Color Mode. 2. Cách tạo nền Sử dụng Rectangle Tool (M) và chỉ cần kéo nó vừa với khung làm việc hoặc nhập số liệu bằng với kích thước không gian làm việc để tạo nền. 3. Cách tạo văn bản Sử dụng Công cụ Type (T) , nhấp vào artboard và viết vào đoạn text bất kỳ bằng Phông chữ...
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ có cơ hội tìm hiểu cách sử dụng Công cụ Gradient Mesh để vẽ thiết kế mẫu tờ rơi của bữa tiệc phong cách Tropical của vùng nhiệt đới. 1. Cách vẽ hoa nhiệt đới Bước 1 Hãy bắt đầu bằng cách vẽ một cánh hoa bằng Gradient Mesh. Tạo một hình chữ nhật màu cam, màu sắc là #F55703. Tiếp theo, sử dụng Mesh Tool (U). Nhấn vào hình chữ nhật để tạo Mesh Grid. Khi Mesh Grid đủ dày, lấy các cạnh của hình chữ nhật và di chuyển chúng để làm cho hình dạng tròn hơn. Nó sẽ giống với hình dạng của một cánh hoa. Khi bạn đã hoàn tất việc định hình, hãy chọn cụm nút bên trái (chúng đã được tô màu khác nhau trong ảnh chụp màn hình) và fill màu chúng bằng #F8B67F. Tiếp theo, chọn các nút tối hơn (chúng được chọn bên dưới) và...
Công cụ Group Selection cho phép bạn chọn từng đối tượng trong các nhóm mà không cần phải Ungroup hoặc vào Isolation Mode của nhóm đó. Click vào công cụ Group Selection. Click vào một đối tượng trong nhóm để chọn nó. Để chọn toàn bộ nhóm, click thêm một lần nữa. Click tiếp để chọn các nhóm nằm trong các nhóm lớn hơn. Mỗi lần click thêm sẽ chọn tất cả các đối tượng từ cấp độ tiếp theo của hệ thống cấu trúc.
HƯỚNG DẪN VẼ NHÂN VẬT CƠ BẢN #1 : HOW TO DRAW FLAT CHACRACTER DESIGN #characterdesign #vẽnhânvậtngườihoạthình #tựhọcthiếtkếonline Đây là seri vẽ nhân vật cơ bản dành cho các bạn muốn bắt đầu tự học. Từ đó các bạn hãy tự mình bắt đầu phát triển hơn và rèn luyện thêm để tăng về kĩ năng lẫn tư duy sáng tạo của mình. Sắp tới mình sẽ dồn nhiều sức cho việc nội dung các video chia sẻ về tư duy, chia sẻ kinh nghiệm thực tế đã đi làm và Vlog ở các video sau. ► Donate: Momo: http://bit.ly/donatemomoloc Ủng Hộ Tôi: https://unghotoi.com/locnguyendesign Like và subcribe để theo dõi các Video hướng dẫn tiếp nhé ! ^^ Cảm ơn mọi người
Sử dụng phím tắt trong quá trình học Illustrator sẽ giúp cho người thiết kế tiết kiệm thời gian tối đa. Các tổ hợp phím tắt trong AI được chia theo các menu và thanh công cụ. Siêu Nhân Designer sẽ “mách nhỏ” bạn những bộ phím tắt quan trọng và thường được sử dụng nhất. Nào, hãy cùng khám phá nhé! Bộ phím tắt thao tác với màn hình làm việc - Space + Giữ chuột trái: Tương đương với công cụ Hand tooL (H) được sử dụng để di chuyển màn hình làm việc. Đây là tổ hợp phím tắt trong AI được sử dụng nhiều nhất. - Ctrl + 0: Đưa vùng làm việc của trang giấy về bằng với màn hình máy tính của bạn. - Alt + Lăn chuột giữa: Tương tự với bộ phím Ctrl + – và Ctrl + +, cài đặt phím tắt trong illustrator bao gồm tổ hợp phím này nhằm phóng to và thu nhỏ...
Trong video này bạn sẽ tìm hiểu cách tạo tỉ lệ vàng trong Illustrator. Đây là một tỉ lệ chúng ta thường tìm thấy trong tự nhiên và trong các công trình kiến trúc cổ đại, việc áp dụng tỉ lệ vàng vào thiết kế sẽ làm cho thiết kế của bạn trở nên cân đối và thuận mắt hơn. Tỉ lệ vàng có những công thức toán học riêng bạn có thể tìm hiểu chi tiết tại đây: Tỉ lệ vàng - Nguyên tắc hình thức và cách bố trí Bài viết gợi ý trong hướng dẫn bạn nên xem: Hướng dẫn thiết kế Logo theo tỉ lệ vàng Ứng dụng của tỉ lệ vàng trong thiết kế Seri học Illustrator cơ bản
Trong hướng dẫn dưới đây, bạn sẽ tìm hiểu cách làm cho văn bản trông nổi hơn như các hiệu ứng 3D trong Adobe Illustrator. Ngoài ra, chúng tôi đã chia sẻ file project, bạn có thể tải về trong liên kết cuối bài. 1. Cách tạo nền Chọn Rectangle Tool (M) và tập trung vào thanh công cụ của bạn. Sử dụng màu fill là R = 124 G = 109 B = 254. Tạo một hình dạng có cùng kích thước của artboard để tạo nền. 2. Cách thêm văn bản Bước 1 Chọn Công cụ Type (T) và nhập văn bản cần thêm. Chọn phông chữ Knicknack (có thể sử dụng Montserrat để thay thế) và đặt kích thước thành 130px . Nhấp vào artboard và thêm đoạn văn bản ở đây đoạn text của chúng tôi là "EMBOSSED" . Đặt màu của nó thành màu trắng (R = 255 G = 255 B = 255). Bước 2 Chọn văn bản...
Trong hướng dẫn Adobe Illustrator ngày hôm nay, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu quá trình tạo ra thiết kế thú vị bằng cách kết hợp các biến dạng lượn sóng với hiệu ứng văn bản 3D. Nó lý tưởng để tạo ra các trích dẫn nghệ thuật hoặc các thiết kế áp phích. Chúng ta sẽ bắt đầu bằng cách áp dụng biến dạng lượn sóng cho kiểu chữ, sau đó tạo hiệu ứng văn bản bằng các công cụ 3D của Illustrator. Font chữ sử dụng: Bebas Kai Tham khảo: Spoongraphics
Back
Bên trên