[Thunder Mentor] Học 3D thế nào cho hiệu quả? Bỏ túi ngay 5 bí quyết sau

Đồ họa 3D là một ngành công nghiệp mới mẻ và đang phát triển nhanh chóng, thâm nhập vào ngày càng nhiều các lĩnh vực đời sống kinh tế xã hội, đặc biệt là ngành công nghiệp giải trí với rất nhiều cơ hội nghề nghiệp rộng mở. 3D artist là một nghề rất đặc biệt vì nó đòi hỏi sự kết hợp hài hòa giữa đầu óc hệ thống logic của kĩ sư IT và trí sáng tạo, bàn tay khéo léo của người họa sĩ.

Có rất nhiều người theo đuổi 3D vì đam mê, vì cơ hội, vì công việc thú vị, lương cao, cơ hội nghề nghiệp hấp dẫn. Điều đó quả thực không thể phủ nhận, nhưng quan trọng nhất của 1 người 3D artist đó là bạn phải giỏi, vậy bạn đã biết làm thế nào để có thể tự nâng cao trình độ của mình một cách hiệu quả nhất chưa? Hãy bỏ túi ngay 5 mẹo tưởng đơn giản nhưng cực kì hữu ích mà Thunder Mentor tư vấn cho bạn dưới đây để có thể phát triển kĩ năng 3D của bản thân tốt nhất mà vẫn không đánh mất hứng khởi trong quá trình làm việc và tiếp tục nuôi dưỡng ước mơ trở thành một nghệ sĩ thực thụ nhé

1.Hãy tận dụng mọi nguồn online để học hỏi

Internet là một công cụ tối quan trọng để bạn làm quen và phát triển với 3D. Bạn không chỉ gặp được những người cùng đam mê từ khắp nơi trên thế giới, mà còn có thể truy cập vào cả một kho vô tận tài liệu và khoá học online. Tuyệt vời hơn, rất nhiều trong số đó hoàn toàn miễn phí hoặc có giá siêu rẻ để bạn tham khảo.

Bật mí là Youtube là một kênh đặc biệt hữu hiệu (và miễn phí) để bạn có thể học hỏi và luyện tập. Một số địa chỉ mà Thunder Cloud gợi ý cho bạn là CubeBrush.co ( cửa hàng trực tuyến để bạn tìm thấy tài liệu phong phú cho tác phẩm của mình), polycount.com (kênh thông tin về CG nói chung), 11secondclub (chuyên về animation)..

2.Lựa chọn bài tập phù hợp với trình độ

Nhiều bạn cảm thấy khá choáng ngợp khi mới bước chân vào thế giới 3D, tuy nhiên đừng hấp tấp mà chọn các bài tập quá sức. Ngay cả với những bạn đã có căn bản về 3D thì việc lựa chọn một bài tập phù hợp cũng là điều vô cùng quan trọng.

Lời khuyên được đưa ra là nếu bạn là “ma mới” trong thế giới 3D, bạn nên bắt đầu bằng những bài tập đơn giản. Tại Thunder Mentor, giáo trình của lớp học cơ bản được được xây dựng tỉ mỉ để những ai chưa biết gì về 3D cũng có thể lĩnh hội được.

Một số bài tập đơn giản cho người mới bắt đầu của Thunder Mentor

Hệ thống bài tập được nâng cấp dần lên tại lớp dựng hình nâng cao của Thunder Mentor: Từ biển báo xe bus, đến con thú nhỏ và nhân vật Totoro đáng yêu

Khi bạn làm tốt được những bài tập vừa sức mình thì mới có kiến thức nền tảng tốt và quan trọng hơn là tinh thần hứng khởi để tiếp tục luyện tập lên trình độ khó hơn.

Không chỉ dựng hình,làm aniamtion mà nghệ sĩ 3D nói chung phải đối mặt với áp lực không nhỏ​

Nếu ngay lập tức bạn lao vào những bài tập/ dự án cá nhân quá lớn, tốn nhiều thời gian công sức và đôi khi bế tắc dẫn dễ dẫn đến tình trạng chán nản bỏ cuộc giữa chừng. Phát triển kĩ năng 3D là một con đường dài và khó khăn, vì vậy việc giữ cho ngọn lửa đam mê và hứng khởi học tập là nguồn nguyên liệu vô cùng quan trọng giúp bạn đi hết con đường đó.

3.Tham gia vào các cộng đồng hoạ sĩ, nghệ sĩ 3D.

Nếu bạn thích làm 3D, hãy tìm cộng đồng những người cùng sở thích với mình!

Trên mạng xã hội, bạn nên lựa chọn tham gia các group, forum có tính chuyên môn cao và trở thành một thành viên đóng góp tích cực cho nhóm. Đừng ngại đăng tác phẩm của mình lên, đừng sợ bị “ăn gạch”, bởi bạn sẽ được nhận lại đóng góp, chia sẻ quý giá từ các thành viên khác để có thể tự hoàn thiện kĩ năng của mìnhĐồng thời, hãy giữ kết nối cả trước và sau màn hình máy tính với những người bạn cùng chí hướng. Chắc chắn bạn sẽ cảm thấy câu chuyện thú vị hơn rất nhiều nếu được thảo luận về những gì mình đam mê. Sẽ còn tốt hơn nữa nếu bạn không chỉ kết bạn “online” mà thực sự được tham gia cộng đồng kết nối chia sẻ offline. Khi đó, bạn không chỉ học được về kĩ năng mà còn học được cả thái độ sống, làm việc cũng như rất nhiều thông tin bổ ích của ngành từ những người có kinh nghiệm đi trước

Hình ảnh không khí chia sẻ, cởi mở tại lớp học của Thunder Cloud.​

Các giảng viên là những leader gạo cội giàu kinh nghiệm của Thunder Cloud đang chia sẻ về cách học, các cơ hội nghề nghiệp đối với 1 3D artist.​

Trở thành một phần của thế giới nghệ sĩ và những – người – đang – học – thành – nghệ – sĩ sẽ giúp bạn không cảm thấy lạc lõng và đẩy nhanh tiến bộ cho bản thân bằng cách học hỏi từ sai lầm của mình, của người khác, cho đi và nhận lại những lời khuyên bổ ích. Tại Thunder Mentor, các thành viên đã và đang xây dựng mối liên kết bền chặt mà ở đó người đi trước sẽ dìu dắt, chỉ bảo cho người đi sau vì mục tiêu phát triển một cộng đồng 3D lớn mạnh tại Việt Nam. Khoá học Thunder Mentor dành cho người học ở nhiều trình độ được mở ra cũng nhằm mục đích đó.

4.Có quy trình làm việc thông minh.

Quy trình làm việc/ quy trình sản xuất của 3D đó là một workflow/ pipeline chuẩn giúp bạn có thể hình dung các bước làm việc cách rõ ràng nhất và cách làm thông mình nhất khi bắt tay thực hiện 1 tác phẩm 3D hay một quy trình sản xuất của dự án 3D. Tuy nhiên một quy trình chuẩn phải được đúc rút bởi những 3D artist gạo cội giàu kinh nghiệm đã làm qua nhiều tác phẩm và dự án. Nếu bạn mới bắt đầu, hãy cố gắng tìm kiếm và học hỏi các quy trình làm việc khác nhau và dần dần tự đúc kết cho mình một quy trình phù hợp nhất.

Hiện nay, các lớp của Thunder Mentor rất chú trọng vào quy trình làm việc bởi từ đó học viên có thể tự áp dụng để dựng được nhiều đồ vật/ nhân vật khác nhau và đảm bảo các học viên hiểu rõ ngọn ngành lí do vì sao lại phải làm theo thứ tự và các bước như vậy

Một ví dụ về quy trình sản xuất của Thunder Cloud Studio

Quy trình làm texture nền (procedure texture) khuôn mặt nhân vật của Thunder Cloud Studio​

5.Thực hành! Thực hành và Thực hành!

Các bạn có thể giao lưu nhiều, xem thật nhiều giáo trình trên mạng, đi học rất nhiều lớp nhưng nếu không tự mình thực hành, bạn sẽ không bao giờ tiến bộ được. Một trong những mẹo nhỏ của Thunder Mentor giúp bạn chống bệnh lười là hãy xác định cho mình những mục tiêu phù hợp theo từng giai đoạn, lựa chọn những mẫu 3D yêu thích vừa sức làm mục tiêu phấn đấu để làm theo. Nếu bản thân bạn chưa tự tạo được thói quen đặt mục tiêu và làm việc, hãy tổ chức các nhóm học nhỏ hoặc tham gia lớp Thunder Mentor để tạo thói quen học tập tiền đề, tạo kỉ luật cho bản thân mình để từng bước tiến bộ.

Đừng quên rằng để đạt tới “cảnh giới” như những 3D artist thực thụ ngoài kia , họ đã phải bỏ bao mồ hôi công sức luyện tập ngày đêm. Không ai có thể trở thành nghệ sĩ 3D thực thụ chỉ sau một đêm, mà đó là cả quá trình tôi luyện và tiến bộ. Rất nhiều nghiên cứu đã chứng mình rằng mười nghìn giờ đồng hồ luyện tập là đòi hỏi bắt buộc để đạt được cấp độ tinh thông và khả năng trở thành một chuyên gia đẳng cấp thế giới. Cho dù nghiên cứu này đang có nhiều tranh cãi nhưng không ai phủ nhận rằng chỉ có thực sự bắt tay vào luyện tập thì bạn mới có thể nâng cao trình độ của mình. Nhớ nhé: Practice makes perfect!
Còn bác nào có bí kíp hay có thể chia sẻ thêm cho bài viết thêm phần hữu ích không ạ? Thanks các bác trước nhé.

Để biết thêm thông tin chi tiết của Thunder Mentor vui lòng truy cập: thundermentor.com/2017/09/18/bo-tui-5-bi-quyet-de-hoc-3d-de-dang-hon/

Back
Bên trên