Tutorial Cách sử dụng và load preset XMP trên Camera Raw

Trong bài viết này, tôi xin hướng dẫn các bạn cách Load preset của Camera Raw trong Photoshop.

Camera Raw là một tiện ích bổ sung (Plug-in) của Adobe Photoshop, nhưng hầu hết mọi người thậm chí lại không biết nó có tồn tại. Camera Raw loại bỏ đến 90% các nút bấm và chức năng của Photoshop, cho phép bạn thực hành thao tác các ứng dụng cơ bản nhất và dễ dàng chỉnh sửa màu của bức ảnh.

Video hướng dẫn:

Trước hết bạn cần phải mở tiện ích Camera Raw:

Thường thì Photoshop sẽ tự mở Camera Raw nếu bạn mở ảnh RAW trên Photoshop, tuy nhiên khi bạn cần dùng Camera Raw để chỉnh sửa ảnh hoặc là Load Preset thì bạn vẫn có thể sử dụng tiện ích này.

Có 2 cách để bạn thưc hiện:
Cách thứ 1: Cách này nó sẽ luôn tự động mở Camera Raw mỗi lần bạn mở ảnh trên Photoshop.

Vào Photoshop -> Preferencess -> Camera Raw

Tại JPEG and TIFF Handing -> JPEG bạn chọn chức năng "Automatically Open All Supported JPEGs"

Cách 2: Cách này bạn có thể tuỳ chọn ở từng hình ảnh mà Camera Raw có mở hay không

Bạn vào Filter -> Camera Raw Filter hoặc tổ hợp phím CTRL + Shift + A (Windows) hoặc Command + Shift + A (trên Mac)

Như vậy là bạn đã mở được Camera Raw

Tiếp theo mình sẽ hướng dẫn các bạn Load Preset

Tiếp theo trong bản camera raw bạn chú ý bảng preset như ảnh dưới. Trong bảng Preset bạn chọn chuột phải vào biểu tượng 3 dấu gạch và chọn Load Setting

Sau đó tìm đến thư mục chứa Preset và Load Preset.

Đính kèm

• Screen Shot 2017-07-13 at 11.29.40.png
    Screen Shot 2017-07-13 at 11.29.40.png
    1 MB · Lượt xem: 0
    108 KB · Lượt xem: 12
    189.8 KB · Lượt xem: 0
ad ơi em cứ bị hiện lỗi there were no camera raw setting in selected .xmp gì ấy ạ huhu

Back
Bên trên