Thiết kế portfolio chỉ trong 1 ngày, bạn có thể không? (phần 2)

Ở phần trước, chúng tôi đã đem đến những hướng dẫn của chúng tôi về những gì bạn cần làm trong 2.5 giờ đầu tiên để có thể thiết kế portfolio chỉ trong vòng 1 ngày. Và trong bài viết này, chúng tôi sẽ tiếp tục gợi ý cho bạn những công việc còn lại...

Giờ thứ 3, 4: Quản lí công việc tốt nhất của bạn

Quản lý portfolio của bạn là một trong những phần tốn thời gian nhất của quy trình, do đó hãy chuẩn bị để dành vài giờ để lựa chọn dự án bạn dự định sẽ đưa vào và chuẩn bị "tài sản" và văn bản kèm theo. Trước tiên, nhắc nhở bản thân về mục đích của portfolio.

Sau đó bắt đầu lựa chọn các dự án phục vụ tốt nhất cho mục tiêu của bạn, đảm bảo bạn đang xây dựng một bức tranh rõ ràng về kỹ năng, phong cách (nếu có) và tính cách sáng tạo. Cũng đảm bảo rằng bạn đang giới thiệu tác phẩm mà bạn muốn làm nhiều hơn.

"Chọn các dự án một cách khôn ngoan," Nika cảnh báo. "Những dự án bạn đưa vào portfolio của bạn nên là những tác phẩm yêu thích phản ánh phong cách của bạn và bạn là người sáng tạo."

Với một hỗn hợp lộn xộn của các dự án cũ, mới, phong cách và ảnh hưởng, Nika nhận ra cô ấy đã không rõ ràng trong việc truyền đạt những gì cô ấy muốn nói. "Hãy luôn nhớ rằng những gì khách hàng tiềm năng của bạn nhìn thấy trong portfolio là những gì họ mong đợi", cô nói thêm. "Vì vậy, xem xét thẩm mỹ và phong cách theo khách hàng mà bạn muốn thu hút."

Tương tự, các nhà thiết kế của FOREAL - những người chỉ tải lên khoảng 10 phần trăm công việc của họ trên mạng trực tuyến - đồng ý rằng nên tập trung vào các loại dự án bạn muốn làm nhiều hơn trong tương lai.

Nếu bạn chỉ hiển thị các dự án xây dựng thương hiệu thức ăn hoặc đồ uống, hoặc một phong cách minh họa nhất định mà không có nhiều ứng dụng, bạn sẽ không để lại tiềm năng cho trí tưởng tượng của người xem. Natasha Tomalin nói: "Tôi muốn nhìn thấy nhiều chủ đề - người, khuôn mặt, cảnh quan, thực phẩm, tòa nhà và vân vân. Hiển thị kỹ năng của bạn ở mọi lĩnh vực, vì vậy chúng tôi có thể thấy rằng bạn là một designer linh hoạt."

Giờ thứ 5, 6: Chuẩn bị tài nguyên của bạn

Khi bạn hoàn tất các dự án của mình, đây là lúc bạn phải xem xét cách bạn sẽ trình bày chúng. Simon nói: "Chúng tôi rất thận trọng về những gì chúng tôi đưa lên mạng. Điều quan trọng của hình ảnh là những hình đồ họa nhất, với sức mạnh lớn nhất ngay từ cái nhìn đầu tiên."

Xử lý hình ảnh có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về những gì bạn đã làm và làm chúng như thế nào. Một phương pháp tốt là bắt đầu với những hình ảnh đã hoàn thành, sau đó là một số cảnh quay giới thiệu kỹ năng của bạn, tiếp theo là một số khái niệm ban đầu và phác thảo sớm nhất.

Đảm bảo bạn thay đổi kích thước tất cả hình ảnh cho web. Nếu bạn để vào trang web của bạn với các tệp lớn, nó sẽ làm chậm thời gian tải và có thể không phù hợp với di động. Như Dirk Schuster đã chỉ ra, "không ai thích chờ đợi nhiều năm để có thể đạt được hình ảnh." Trên thực tế, làm cho người dùng của bạn đợi quá lâu làm họ có thể sẽ từ bỏ hoàn toàn trang của bạn.

Sử dụng tên tệp tin thích hợp cũng đảm bảo các chi tiết có liên quan được nhập vào Pinterest nếu người dùng ghim ảnh của bạn.

Giờ thứ 7-9: Chia sẻ câu chuyện

Benjamin Simon nói: Điều quan trọng là phải có bối cảnh từng dự án, nhưng tin tức tốt về văn bản là bạn không cần phải viết nhiều. Trên trang web của riêng chúng tôi chúng tôi đã chọn tối giản hóa thông tin tới mức tối thiểu và tập trung vào hình ảnh," ông nói.

Đối với mỗi dự án, hãy giải thích các vấn đề cơ bản trong một hoặc hai đoạn ngắn. Trình bày về khách hàng, mục tiêu chung và các sản phẩm quan trọng, chẳng hạn như một loạt các áp phích quảng cáo cho một lễ hội âm nhạc, hoặc một nhận diện thương hiệu cho một công ty quần áo mới. Bao gồm bất kỳ khó khăn nào và thời gian biểu. Cũng làm cho vai trò của bạn rõ ràng: bạn đã đóng góp gì? Cuối cùng, bao gồm cả số liệu thành công nếu bạn có chúng.

Thật khó để viết gọn gàng hơn là vạch trần mọi thứ, vì vậy điều này sẽ mất thời gian, nhưng khả năng giải thích công việc của bạn rõ ràng là một kỹ năng cần trau dồi để tránh mọi thứ trở nên lộn xộn.

Một nguyên tắc chung là để đảm bảo mỗi câu thông báo ít nhất một sự kiện chính về dự án. Cùng với những hình ảnh ban đầu, mô tả nên lôi kéo người xem và khiến họ muốn cuộn xuống. Và bất cứ điều gì bạn làm, hãy đọc lại văn bản khi bạn viết nó.

Giờ thứ 10-12: Công khai portfolio của bạn một cách hoàn toàn miễn phí

Bây giờ hãy đảm bảo rằng thông tin liên lạc của bạn được cập nhật và dễ tìm, và đừng bỏ qua trang Giới thiệu của bạn. Nếu bạn bị thúc ép về thời gian, hãy sử dụng bản tóm tắt mà bạn đã viết vào đầu quá trình này (bạn có thể mở rộng nó sau này) và thêm danh sách khách hàng và liên kết tới các kênh truyền thông xã hội. Hãy xem xét việc xây dựng thương hiệu của bạn.

Bạn có thể sử dụng sự tinh tế của logo và các tiêu đề mà không làm quá tải bố cục hoặc làm sao lãng hình ảnh. Đảm bảo rằng mọi liên kết có thể nhấp trên trang web của bạn hoạt động chính xác. Sau đó kiểm tra xem mọi thứ trên máy tính để bàn và thiết bị di động khác nhau như thế nào. "Một trang web portfolio phải đẹp trên tất cả các thiết bị", Michal Sycz nhấn mạnh.

Back
Bên trên