Để bắt đầu thiết kế một design blog triệu view

MinhTrang

CTV Nữ
Bạn quyết định bắt đầu viết blog của riêng mình? Nó có thể là để chia sẻ các tips chuyên sâu của bạn về thiết kế hoặc chỉ để thu hút một chút quan tâm của mọi người đến danh mục thiết kế của bạn, nhưng trước khi bạn vội vàng lao vào bất cứ điều gì, hãy cân nhắc điều này: web (và đặc biệt blogosphere) là một nơi đông người.
Có rất nhiều blog trên mạng, vì vậy, điều quan trọng là bạn phải biết cách bắt đầu một blog nổi bật hơn đám đông còn lại. Blog của bạn cần phải hấp dẫn, sáng tạo và thông minh. Nhưng hơn thế nữa, thiết kế blog của bạn cần chạm được tới độc giả của mình. Nó cần phải cho họ biết lý do tại sao bạn lại khác biệt, những gì bạn đang chào bán và lý do họ nên dành thời gian để đọc.
Vì vậy, bạn cần phải biết làm thế nào để bắt đầu một blog mà thu hút và mê hoặc? Dưới đây là những bước giúp bạn bắt đầu và giúp bạn đưa ra lời mời gọi từ thú vị cho đến đầy cảm hứng ...

Bước 1: Chọn blogging platform

Có một số blogging platform trên mạng, từ Blogger, WordPress cho đến Tumblr, Squarespace và Ghost. Hoặc nếu bạn cảm thấy mình biết một chút về mã code, bạn có thể tạo blog từ đầu. Platform bạn chọn phụ thuộc rất nhiều vào những gì bạn cảm thấy thoải mái nhất khi cách sử dụng, mức độ tham gia của mình vào quá trình sáng tạo, và những gì bạn dự định đưa vào blog.
Tin vui là hầu hết trong số những platform kể trên hoàn toàn miễn phí hoặc cung cấp một phiên chạy thử để bạn có thể xem nó phù hợp với bạn hay không.

Bước 2: Quyết định nội dung của blog

Bạn muốn tìm hiểu xem làm thế nào để bắt đầu một blog, nhưng liệu bạn có xác định được blog của mình viết cho điều gì đầu tiên hay không? Viết blog chỉ vì viết blog cho vui là vô nghĩa - bạn sẽ sớm cảm thấy chán và trang web mà bạn kì công làm sẽ chẳng đi tới đâu hết.
Đôi khi bạn nên lấy một notepad và bút trước khi bạn bắt đầu. Ghi lại các loại bài đăng trên blog bạn muốn xuất bản để bạn luôn có một điểm tham chiếu có thể xem xét lại nếu ý tưởng dường như đã cạn kiệt.
Bạn đã biết làm thế nào để bắt đầu một blog, bây giờ là thời gian để thiết kế nó ...

Bước 3: Thiết kế blog một cách đơn giản

Rốt cuộc, ai cũng muốn blog của mình thật nổi bật để mọi người có thể nhớ đến bạn. Nhưng liệu bạn có lường trước được sự nguy hiểm mà một cầu vồng màu sắc và một phông chữ khoa trương sẽ mang đến cho bạn? Câu trả lời là rất rất nhiều.
Giữ cho thiết kế blog của bạn đơn giản. Không sử dụng quá ba màu sắc, và ba phông chữ. Với phông chữ; bạn cần một heading, subheading và phông chữ cho phần thân. Phông chữ văn bản chính của bạn có thể được làm nổi bật bằng các trọng số hoặc thuộc tính khác nhau, nhưng giữ chúng ở mức tối thiểu.

Bước 4: Sử dụng màu sắc đối lập

Đừng quá nổi loạn, và giữ một sơ đồ màu sắc đơn giản. Màu tương phản có thể hoạt động tốt trong đúng thiết kế. Có một nguyên tắc nhỏ là blog của bạn nên có một màu cơ bản chính, có thể là màu xám và một màu cho lời call to action của mình.

Bước 5: Vẫn để lại phần trắng

Khi tìm kiếm cảm hứng trước khi bạn tạo blog thiết kế, đừng ngại khoảng trắng - nó có thể thực sự nâng cao thiết kế của bạn và khiến thiết kế của bạn trông thật chuyên nghiệp hơn.
Đừng sợ để lại một số phần của thiết kế bỏ trắng. Bạn cũng nên sử dụng không gian trắng làm đường viền để giúp làm nổi bật các phần chính của blog. Hãy nhớ rằng, đôi khi ít thực sự là nhiều hơn.

Bước 6: Luôn hướng blog về mục tiêu đã định

Bạn nên thiết kế một blog với câu trả lời cho câu hỏi:
- Đề xuất giá trị: Cái gì làm cho nó trở nên độc nhất?
- Đối tượng: đối tượng chính của bạn là ai?
Để có được tỉ lệ chuyển đổi, blog thiết kế của bạn cần kêu gọi hành động mạnh mẽ trong thiết kế, có thể là tiêu đề, có biểu tượng nổi bật hoặc thậm chí các mũi tên. Thiết kế hướng mục tiêu sẽ giúp blog của bạn chuyển đổi và giữ khách truy cập trở lại theo thường gian một lần nữa.

Bước 7: Thử nghiệm

Mặc dù phần lớn mọi việc bạn nên tuân theo các quy ước, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn không nên vi phạm các quy tắc theo thời gian!
Hãy thử một vài yếu tố mới như thử nghiệm với màu sắc, phông chữ và vị trí. Bằng cách hòa trộn mọi thứ, bạn sẽ tạo ra trải nghiệm thú vị cho khán giả. Chỉ cần đảm bảo rằng độc giả của bạn luôn có thể tìm thấy bài đăng của bạn và chính xác những gì họ đang tìm kiếm.

Bước 8: Quảng bá nó

Tạo các trang Facebook và Twitter cho blog của bạn, hoặc sử dụng các tài khoản hiện có để quảng bá về nó. Nếu bạn đang sử dụng nhiều hình ảnh trong blog của bạn, tại sao không thiết lập tài khoản Pinterest và Instagram?
Hầu hết các platform viết blog hiện đại như Squarespace cung cấp tích hợp cho mọi thứ từ Twitter, Instagram đến Tumblr và Dribbble, do đó bạn có thể truyền bá thông điệp một cách nhanh chóng và hiệu quả.

Đính kèm

130.1 KB · Lượt xem: 0
Back
Bên trên