Cách cài và sử dụng Brush trong Adobe Illustrator

Brush có thể là một phương tiện để tạo ra các thiết kế phức tạp một cách đơn giản hơn hoặc đẩy nhanh quá trình tạo ra thiết kế của bạn. Thường thì các nhà thiết kế tạo ra brush của riêng họ, nhưng đôi khi bạn muốn có được một hiệu ứng mà bạn cần một cách nhanh chóng và bạn có thể tải về các brush từ Internet. Hãy cùng tìm hiểu cách cài đặt và sử dụng brush để tận dụng tối đa tính năng tuyệt vời này!

1. Tải về và Sử dụng các Tập tin Brush

Bước 1

Hãy bắt đầu với tệp Zip mới được bạn tải về. Đối với mục đích của hướng dẫn này, tôi sẽ sử dụng các Brush Nautical Rope từ GraphicRiver.

Xác định vị trí tập tin tải xuống trên máy tính của bạn và giải nén nội dung của nó. Làm điều đó trên máy Mac bằng cách nhấp đúp. Trên máy Windows bằng cách nhấp chuột phải và nhấn Extract All.

Các tập tin brush của bạn có thể khác, nhưng chúng đều có các tập tin dành cho cả Adobe Illustrator CS5 và cao hơn, và Adobe Illustrator CC và cao hơn. Trong trường hợp của tập tin này, các brush ở trong một tập tin .AI.

Bước 2

Mở tập tin .AI trong Adobe Illustrator CC. Mở bảng Brushes và bạn sẽ thấy các brush mới của bạn đã được nạp và sẵn sàng để sử dụng.

Bước 3

Vẽ ra một path bằng Công cụ Ellipse Tool (L) và áp dụng một trong các brush từ bảng Brushes để thử gói brush. Lấy công cụ Paintbrush Tool (B) để thử một lần nữa, và xem cách brush xử lý các path cong như thế nào.

Nếu bạn muốn sử dụng các brush này trong các tài liệu khác, bạn sẽ cần phải lưu lại tập tin brush. Hãy làm điều đó ngay bây giờ!

2. Lưu Thư viện Brush

Bước 1

Ở dưới Options trong bảng Brushes, chọn Save Brush Library... Bạn sẽ có thể lưu thư viện brush ở bất cứ nơi nào trên máy của bạn. Tôi thích giữ cho mọi thứ được tổ chức tốt và thay vì lưu nó trong thư mục ẩn mặc định, hãy điều hướng đến thư mục preset cho brush của chúng ta.

Nếu bạn đang sử dụng máy Mac, bạn sẽ muốn lưu ở Applications/Adobe Illustrator CC 2015/Presets/Brushes/ và nếu bạn đang sử dụng máy Windows, bạn sẽ muốn lưu ở C:\Program Files\Adobe\Adobe Illustrator CC 2015\Presets\en_US\Brushes\New Brushes. Đây là các vị trí thư mục preset mặc định. Nếu bạn đã thực hiện thay đổi nơi và cách các tập tin Adobe được lưu trữ trên máy tính của bạn, thì vị trí của bạn có thể khác.

Bước 2

Tạo một thư mục mới trong thư mục preset của brush. Của tôi được đặt tên là New Brushes, và đây là nơi tôi sẽ lưu các thư viện brush của tôi để dễ dàng tìm kiếm và sử dụng trong tương lai.

Bước 3

Bây giờ khi bạn chọn Open Brush Library từ bảng tùy chọn Brushes, bạn sẽ thấy thư mục mới trong số các thư mục preset khác và có thể nạp thư viện brush đó vào bất kỳ tài liệu nào của bạn. Bạn cũng có thể lưu các thư viện brush trong bất kỳ thư mục preset nào khác. Cách bạn tổ chức chương trình, các tập tin và máy tính của bạn hoàn toàn tùy thuộc vào bạn.

3. Chỉnh sửa các Brush

Bước 1

Vẽ một shape hoặc path bằng công cụ vẽ từ Thanh công cụ và áp dụng một trong các brush từ bảng Brushes của bạn.

Bước 2

Chọn bất kỳ path nào của bạn và thay đổi màu Stroke trong bảng Color. Giống như thay đổi màu Stroke của bất kỳ path đơn giản nào khác, bạn cũng có thể nhấp đúp vào Stroke trong Thanh công cụ để mở Color Picker và thay đổi màu từ đó.

Bước 3

Đối với các brush phức tạp hơn, bạn có thể sử dụng tùy chọn Recolor Artwork. Chọn path của bạn và vào Edit > Edit Colors > Recolor Artwork. Tùy thuộc vào độ phức tạp của tác phẩm, bạn sẽ có tùy chọn thay đổi màu hiện tại thành bất cứ màu nào bạn muốn.

Bước 4

Một thay đổi nhanh chóng và dễ dàng khác đó là Stroke Weight. Bạn có thể làm điều này trong bảng Stroke. Lưu ý sự khác biệt giữa các brush này là Weight của chúng lần lượt là 1 pt, 2 pt, và 3 pt.

Bước 5

Cuối cùng, để chỉnh sửa thêm, hãy Expand brush stroke ở dưới menu Object > Expand để dễ dàng áp dụng gradient và các hiệu ứng khác cho brush như một đối tượng. Để dễ dàng áp dụng Radial Gradient như ở dưới đây, tôi cũng United (hợp) các đối tượng vừa mới được expand trong bảng Pathfinder để tạo ra một đối tượng phức tạp.

Tuyệt vời, bạn đã hoàn tất!

Làm tốt lắm! Trong hướng dẫn nhanh này, chúng ta đã tải về và nạp một tập tin thư viện brush. Chúng ta cũng đã học được cách tổ chức thư viện brush của chúng ta và cách chỉnh sửa brush trong Adobe Illustrator. Với những hướng dẫn đơn giản này, bạn sẽ có thể sử dụng và sửa đổi hầu hết bất kỳ thư viện brush nào, cho dù đó có phải là brush bạn tự tạo hay không.

Dịch: Dai Phong/Tutsplus

Đính kèm

106.4 KB · Lượt xem: 0
Back
Bên trên