Portfolio chuyên nghiệp với 5 tips nhanh, gọn, nhẹ!

Cho dù bạn là một người mới tốt nghiệp, một chuyên gia dày dạn đang nộp hồ sơ cho một công việc mới, hoặc một freelancer hăng hái cho trải nghiệm mới, bạn cần một portfolio mạnh mẽ, ấn tượng. Giữ và duy trì portfolio phải là một phần thiết yếu trong cuộc sống nghề nghiệp của bạn.
Về bản chất, portfolio của bạn nên giới thiệu công việc chuyên môn, thể hiện những gì bạn có thể làm và những kỹ năng bạn có. Nhưng hơn thế nữa, nó phải thể hiện kinh nghiệm của bạn và hành trình mà bạn đã đi qua. Không cần phải nói, đó không phải là một công việc đơn giản,
Thông qua bài viết này, tôi sẽ mang đến một số lời khuyên về portfolio thiết yếu và quy tắc vàng có thể được áp dụng cho bất kỳ kỷ luật sáng tạo nào, để giúp bạn trên con đường quản lý portfolio đẹp mê người.

1. Chỉ những gì tốt nhất mới được đưa vào

Chỉ nên đứa vào những công việc tốt nhất bạn đã từng làm: chỉ có hoàn hảo nhất chứ không có chỗ cho bất kì sự dở tệ nào. Đảm bảo rằng tất cả các phần trong portfolio của bạn 100 phần trăm đại diện cho công việc tốt nhất của bạn. Nếu bạn không chắc chắn có nên hay không tính một phần thì theo nguyên tắc chung, có thể bạn cần phải bỏ nó đi.

Các tác phẩm nên nổi bật nhất trong những gì bạn có thể làm. Bất kỳ thứ phụ nào sẽ chỉ làm giảm giá trị tổng thể của portfolio và tạo ấn tượng rằng bạn không thể tự chỉnh sửa hoặc tự phê bình.

Tôi đã hỏi nhà thiết kế và họa sĩ vẽ tranh minh hoạ Becca Allen về cách cô ấy chọn công việc xuất hiện trong portfolio của cô.

"Portfolio của tôi là 5 phần trăm công việc của tôi trong năm năm qua.Nó là những vùng đất tôi đã cai trị, tôi tự hào nhất và thông qua đó tôi đã làm nổi bật kiến thức thiết kế của tôi.Nó bao gồm một loạt lớn các thực tiễn thiết kế để cho thấy khả năng của tôi và sức mạnh của tôi, nhưng chỉ có những phần tốt nhất. Chất lượng chứ không phải là số lượng. "

2. Chọn đúng format

Không có lý do gì để không có không gian trực tuyến để giới thiệu công việc sáng tạo của bạn - bạn thậm chí không cần phải có khả năng code. Có rất nhiều giải pháp "off-the-peg" từ Cargo đến Squarespace, chưa kể đến những thứ như Tumblr, Wordpress và Behance.

Trở lại portfolio cho cuộc phỏng vấn. Điều này thực sự phụ thuộc vào đầu ra của bạn như là nó sẽ làm cho không cảm giác để in ra công việc chuyển động. Nhưng tôi sẽ khách quan hơn và nói rằng portfolio in truyền thống phần lớn là dư thừa ngày hôm nay.

Tập hợp một bài thuyết trình của iPad hoặc thậm chí là một bản trình bày PDF tương tác toàn màn hình phù hợp với màn hình máy tính xách tay của bạn và có thể dễ dàng kiểm soát. Tất nhiên, nhớ thực hiện các bản sao thực tế.

Nếu bạn đã tạo một bìa sách ,bìa bút và bìa nổi đẹp, đó là những thứ người ta muốn nhìn thấy và cảm nhận trong "xác thịt". In ra và trình bày nó ở một định dạng truyền thống sẽ làm nó không hợp lí một chút nào.

3. Kể câu chuyện của bạn và trình bày nó thật tốt

Luyện tập và thuyết trình là chìa khóa khi quản lý một portfolio. Hãy đối xử với nó như bất kỳ công việc thiết kế khác theo cách bạn trình bày công việc, và đảm bảo rằng nó có một sự khởi đầu, giữa và kết. Sự lựa chọn thẩm mỹ và đánh máy chính xác mà bạn tạo ra khi thiết kế portfolio là của bạn và của riêng bạn, nhưng tôi cho rằng ít vẫn tốt hơn là nhiều.

Tốt hơn là để cho tác phẩm nổi bật tự diễn tả và trở thành sự kiện chính chứ không phải là "chiếc tàu" chứa tác phẩm. Cho dù đó là một trang web hoặc một ấn phẩm in, mỗi dự án phải rõ ràng và xác định những người nó đã được tạo ra cho.

Allen cho biết: "Portfolio của bạn là một tác phẩm nghệ thuật - thứ tự, thành phần, định dạng, kiểu chữ, bảng màu". Một portfolio được thiết kế kém có thể để phần còn lại của công việc xuống. Nó phải là sự gắn kết như một toàn thể, từ trang đầu tiên đến trang cuối cùng và tất cả các trang ở giữa. "

Về tốc độ, đề xuất của tôi là phải luôn luôn bắt đầu và kết thúc bằng các đoạn chìa khóa, để người xem ngay lập tức bị gây ấn tượng nhiều hơn. Điều này dễ áp dụng cho portfolio in, PDF hoặc showreel, nhưng hơi hướng trực tuyến hơn.

Với portfolio trực tuyến, lời khuyên của tôi là 'ít hơn nhiều' về thiết kế và trình bày. Làm cho công việc dễ dàng xem và sau đó làm cho hình ảnh thật lớn.

Mike Sullivan, từ studio thiết kế kỹ thuật số Mister, đồng ý với điều này. Ông nói: "Khi thiết kế portfolio, bạn muốn có một trang web đơn giản, dễ sử dụng và hấp dẫn. "Bạn muốn công việc của bạn là tiêu điểm, chứ không phải là một sự lãng phí, thiết kế nặng nề."

4. Thích nghi với từng công việc

Portfolio của bạn nên là một thực thể sống, và phải triển theo thời gian, như công việc của bạn. Nó làm cho có tinh thần để định kỳ cập nhật trang web của bạn và nếu bạn đang tìm kiếm một công việc, luôn luôn cập nhật những gì bạn có ý định trình bày trong cuộc phỏng vấn.

Đừng bị cám dỗ để chỉ đơn giản thực hiện cùng một lựa chọn của công việc và trình bày nó trong cùng một cách cho mỗi vai trò công việc. Công việc trong portfolio của bạn nên được suy nghĩ về những người bạn sẽ trình bày nó.

Điều này, dĩ nhiên, áp dụng cho các mẫu bạn gửi đi khi đăng ký làm việc tại địa điểm đầu tiên vì đây là ảnh chụp nhanh đầu tiên của tác phẩm mà nhà tuyển dụng tiềm năng sẽ thấy.

5. Hãy tự tin

Cuối cùng, hãy tự tin khi sắp xếp portfolio. Điều này sẽ nói lên tầm quan trọng với người xem, nói với mọi người một chút về bản thân trong tiến trình làm việc. Chọn công việc thú vị, năng động và được hoàn thành tốt nhất của bạn, và chọn các mẩu mà bạn biết bạn sẽ có thể nói về trong cuộc họp hoặc tình huống phỏng vấn.

Hãy nghĩ đến việc đứa vào một số WIPS hoặc các tuyến đường thay thế cho một tác phẩm đã hoàn thành vì điều này sẽ cung cấp cái nhìn sâu sắc về quá trình sáng tạo của bạn và một chủ đề nói chuyện khi đối mặt với người khác.

Mike Sullivan đồng ý: "Đừng ngại chuyên môn, nếu bạn muốn làm việc trong cuộc trình bày này, nếu UX là bộ máy mạnh mẽ của bạn - cho thấy điều đó và luôn chia sẻ quá trình và hậu trường".

Tuy nhiên cẩn thận đừng để quá đà 'hậu trường', và đừng bị cám dỗ bởi những hình ảnh của quá trình 'retro' vì nó sẽ chỉ là quá khứ.

Back
Bên trên