Những mẹo hay giúp bạn phá vỡ ranh giới sáng tạo

Đối với Designer sự sáng tạo là một yếu tố quan trọng bậc nhất để có thể tạo ra những ý tưởng sáng tạo, nhưng đôi khi các Designer lại rơi vào những tình trạng mất cân bằng, đối mặt với rào cản sáng tạo. Tình trạng đó đôi khi còn được gọi là "Creative block". Tuy nhiên chúng ta hoàn toàn có thể thu lại sự sáng tạo của bản thân hoặc mở rộng khả năng sáng tạo thông qua một số lời khuyên đến từ các chuyên gia. Dưới đây là những bí quyết mà chúng tôi đã gói gọn lại.

Hãy thoải mái và hiểu bản thân mình

Titus’ Forest Playmat: Titus nói rằng bạn cần phải tìm ra “bong bóng” của mình để chiến đấu với sự mất tập trung và rào cản sáng tạo
Bạn phải tìm ra “bong bóng” – một không gian riêng của mình khi là một nghệ sĩ, Titus nói. “Tôi ngồi xuống và thường là tôi sẽ bị phân tâm, vì vậy tôi sẽ đeo tai nghe và và nó giúp tôi tập trung hơn. Tôi bật những bản nhạc lên và ‘OK, đã đến lúc phải làm việc!”

Những thứ có hiệu quả với người này có thể không có tác dụng với người khác, điều cốt lõi ở đây là bạn hiểu bản thân mình và tìm ra điều gì có thể thúc đẩy bạn. Bạn phải tìm thấy phiên bản không gian “bong bóng” của chính mình, một nơi không có sự sao nhãng.

Bạn cần phải tìm “dòng chảy” của mình, tìm ra cách bạn làm việc – Bạn thích âm nhạc hay hoàn toàn yên lặng?

“Dòng chảy” là kết quả của việc tập trung, tập trung là một quá trình của trí óc nơi bạn chặn tất cả các thứ khác lại. Nó là một cơ tâm thần (mental muscle) mà bạn rèn luyện.

Có một yếu tố quan trọng đó chính là môi trường của bạn – hãy tạo ra không gian riêng của bạn, cho dù điều đó có nghĩa là bao phủ hoàn toàn chiếc bàn làm việc của bạn bằng các hình lắp ráp lego Star Wars, hoặc nếu bạn có được nhiều cảm hứng hơn từ một khoảng trống, hãy dọn sạch bàn làm việc.

Không chấp nhận những thứ có sẳn

Đó là bạn đang đi theo một lối mòn đã được nhiều người đi trước đó hoặc chính bạn là người cũng đã nhiều lần đi trên con đường đó. Bạn không muốn sáng tạo ra một con đường mới vì nhiều lý do khác nhau, hơn nữa sự có sẵn lúc nào cũng mang lại cảm giác an toàn cho dù nó có cũ đến mức nào. Nếu bạn là người có tư tưởng chấp nhận sự có sẵn như vậy, hãy nhanh chóng thay đổi, nếu không đó sẽ là rào cản rất lớn đối với việc tư duy sáng tạo của bạn sau này.

Đừng sợ thất bại

Titus tin rằng thất bại là học hỏi, và càng thử nghiệm nhiều bạn sẽ càng trưởng thành và phát triển được sức mạnh của cơ bắp sáng tạo
Thất bại là học hỏi. Hãy thử các kỹ thuật vẽ khác nhau và chấp nhận thực tế rằng bạn có thể không thành công với việc đó – đừng để nó khiến bạn bỏ cuộc!

Sự thử nghiệm dẫn đến sự phát triển, do đó hãy chắc chắn rằng bạn đã rèn luyện và kiểm tra các kỹ năng cũng như các cơ bắp sáng tạo (creative muscles) của mình để chúng có thể lớn và mạnh dần lên.

Hãy bắt đầu từ bước nhỏ với những bài tập dễ dàng, một việc gì đó bạn không thực hiện thường xuyên nhưng cũng không quá khác lạ so với các công việc hàng ngày của bạn. Đó có thể là thử nghiệm với một dụng cụ mới hoặc thử một môi trường chi tiết hơn khi bạn thường phải bám vào thiết kế nhân vật. Khi bạn thử một cái gì đó mới mẻ, hãy xin ý kiến phản hồi.

Bạn có thể bị tổn thương khi thử nghiệm và thất bại vì vậy hãy chắc chắn rằng mọi người xung quanh bạn hiểu điều này. Hãy tìm ra những gì bạn thực sự muốn có phản hồi về, thật chi tiết, và đừng chỉ dừng lại ở câu hỏi “Bạn nghĩ gì về nó?”.

Đừng tự mãn và chủ quan với kiến thức

Bạn cho rằng mình có thừa kiến thức về kinh nghiệm sống, công việc, xã hội… và tự mãn với những điều đó, tự cho mình cái quyền không cần phải học hỏi thêm ở bất kỳ đâu, bất kỳ người nào. Đó là suy nghĩ sai lầm, kiến thức mênh mông không bao giờ bạn có thể học hết được, nếu bạn là người thật sự muốn học hỏi, có tư duy sáng tạo bạn sẽ luôn nhìn thấy được cái hay, cái mới, cái mình còn thiếu ở khắp mọi nơi.

Đặt ra những mục tiêu có khả năng đạt được

Bạn cần phải bước ra ngoài vùng an toàn của mình, và để làm được điều đó hãy thiết lập các mục tiêu.
Hãy thiết lập một số mục tiêu thực tế, nhưng chắc chắn rằng bạn đang thử thách bản thân mình. Hãy chắc chắn rằng bạn kiểm soát được trạng thái tập trung và cảm thấy tốt, giữ thái độ tích cực và đừng dễ dàng ngã gục nếu bạn thất bại – Hãy tiếp tục cố gắng và đặt ra những mục tiêu mới, thực tế hơn.

Mục tiêu của Titus là trở thành một concept artist – điều này có nghĩa là ông đã có một con đường vạch sẵn dẫn đến một điểm cuối cùng, thúc đẩy ông tiến về phía trước. Mục tiêu lớn này cần một khoảng thời gian dài để cán đích, tuy nhiên, nó không đem lại cảm giác chiến thắng lớn như khi đạt được nhiều mục tiêu nhỏ hơn trên quãng đường.

Đừng lãng phí thời gian

Thiết lập thời gian dành riêng cho mỗi ngày để sáng tạo, cách này tự nhiên và bạn có thể dễ dàng tập trung làm việc trở lại.

Nếu bạn hiểu chính mình, điều gì giữ bạn tập trung (như ở mục 1), sẽ dễ dàng hơn để rơi vào “bong bóng” sáng tạo của bạn. Bằng việc thiết lập thời hạn, bạn sẽ không lãng phí thời gian, không cảm thấy bối rối khi có những sự trì hoãn, mất tập trung, và bạn sẽ bớt căng thẳng để có thể trở nên sáng tạo hơn.

Hãy tạo ra những ý tưởng khác thường

Sáng tạo nghĩa là bạn phải có những suy nghĩ khác về những việc quen thuộc, hoặc hướng giải quyết công việc không giống ai. Tuy nhiên, không phải ai cũng dám thử sức với những ý tưởng khác thường đó. Việc không muốn chấp nhận những ý tưởng khác thường đồng nghĩa với việc bạn đang tự ngăn cản khả năng tư duy sáng tạo của bản thân.

Tổng hợp​

Đính kèm

339 KB · Lượt xem: 0
Back
Bên trên