Những điều nên và không nên làm với một portfolio!

MinhTrang

CTV Nữ
Nếu bạn đang thiết kế một portfolio, bạn có thể chắc chắn rằng bạn biết ít nhất những quy tắc cơ bản để có một thiết kế tốt. Tuy nhiên, khi chúng tôi làm việc trong sự độc lập trên portfolio của mình, thật dễ dàng quên đi những quy tắc chung mà chúng tôi áp dụng cho bất kỳ dự án khách hàng nào khác.
Là một designer, một portfolio là điều cần thiết cho sự thành công của bạn. Nhưng suy cho cùng, nó không phải là về một portfolio - đó là về bạn và công việc của bạn. Thay vì tập trung xây dựng portfolio hoàn hảo, hãy tập trung vào việc tìm kiếm cách hoàn hảo để chia sẻ công việc bạn đã tạo.
Là người đồng sáng lập Semplice, tôi nhìn thấy vô vàn portfolio hàng ngày. Trong bài viết này, tôi sẽ chia sẻ những gì tôi đã học được thông qua công việc của tôi và đưa ra cho bạn các tips hàng đầu của tôi để đảm bảo bạn không theo cách riêng của bạn và thay vào đó tạo ra một portfolio giúp bạn thành công.

1. Tính toán tới việc tạo ra lời giới thiệu đầu tiên

Nên: Tự giới thiệu ngay lập tức bằng một đoạn ngắn gọn để nói rằng bạn là ai, nơi bạn đang ở (nếu điều đó quan trọng đối với công việc của bạn) và loại công việc bạn muốn làm. Thể hiện cá tính của bạn nhưng hãy đơn giản, vì vậy cái nhìn đầu tiên về trang web của bạn mang lại cho người xem nội dụng mà họ cần.

Không nên: Viết một số đoạn giới thiệu chung rác rưởi bỏ đi nói rằng bạn đã 'tạo ra những trải nghiệm có ý nghĩa' hoặc 'đẩy các pixels'. Ngoài việc bị lạm dụng quá mức, các cụm từ như thế này không có ý nghĩa gì đối với bất cứ ai và sẽ không giúp ích cho chủ nhân hoặc khách hàng tiềm năng của bạn hiểu rõ những gì bạn làm.

2. Chọn những công việc thích hợp để đưa vào

Nên: Quản lí portfolio của bạn và chỉ để hiển thị những công việc tốt nhất. Quan trọng hơn, hãy chọn những công việc thể hiện điều bạn muốn làm trong tương lai.

Không nên: Điền danh mục đầu tư của bạn chỉ với công việc hoặc thiết kế không được yêu cầu. Tất nhiên thiết kế không mong đợi thường xuyên có thể giúp bạn thể hiện kỹ năng của mình khi bạn không có công việc của khách hàng để chứng minh điều đó. Nhưng quá nhiều chỉ cho thấy rằng bạn đang làm việc trong sự cô lập mà không có bất kỳ hạn chế, mà hầu như không bao giờ là trường hợp trên một dự án được trả tiền.

Nếu bạn chọn làm một số công việc không mong muốn (nếu bạn là một designer trẻ đang cố gắng để bắt đầu trong một lĩnh vực mới) không làm redesign Fortune 500 điển hình cho một công ty như Nike hay Apple. Những công ty này đã có tài sản tuyệt vời, vì vậy không có nhiều kỹ năng để thiết kế cho những thương hiệu đó. Chọn một công ty nhỏ hơn mà bạn ngưỡng mộ để thay thế. Thể hiện những gì bạn có thể làm khi bạn đang làm việc với không gì cả, và điều đó sẽ gây ấn tượng.

3. Làm chúng trở nên đơn giản và đáng để thưởng thức

Nên: Hãy suy nghĩ về portfolio của bạn như là không gian trong một viện bảo tàng. Làm cho nó sạch sẽ, dễ điều hướng và tập trung hoàn toàn vào công việc. Thiết kế cho người dùng cuối có thể đang xem hàng trăm portfolio mỗi ngày. Giúp họ dễ dàng tìm hiểu bạn là ai và bạn có thể làm gì.

Không nên: Thiết kế portfolio của bạn như một tác phẩm nghệ thuật. Khi chúng tôi nghĩ đến portfolio của chúng tôi như một dự án cá nhân hoặc cửa hàng sáng tạo, chúng tôi có thể làm nó phức tạp hóa hoặc làm cho nó quá vui tươi - đến mức mà nó trở nên không sử dụng được cho người phải xem nó.

Ví dụ: tính năng cuộn ngang theo ý tưởng dường như có vẻ độc đáo và thú vị đối với bạn với tư cách là nhà thiết kế nhưng không ai nhấp chuột một cách mù quáng vào các mũi tên tiếp theo / trước mà không biết vị trí chúng dẫn tới. Chúng tôi có xu hướng duyệt portfolio theo cách trực quan, bằng cách nhấp vào những gì chúng tôi quan tâm. Không làm cho người dùng phải làm việc khi xem portfolio của bạn.

4. Tạo một trang About page nổi bật

Nên: Dành thời gian để tạo nên một trang About page hoàn hảo. Trang Giới thiệu của bạn là trang quan trọng nhất trong portfolio của bạn. Tôi đã xem lại hàng trăm portfolio và lhiều hơn bất kỳ trang nào khác trên trang web của tôi. Hãy làm một cái gì đó khác biệt và đáng nhớ ở đây để đưa ra cái nhìn thực sự về bạn là ai.

Không nên: Cố tạo ra quá nhiều sự dễ thương và bỏ qua những thông tin quan trọng cần thiết. Đừng quên tên của bạn (vâng, tôi đã nhìn thấy một vài portfolio tôi không thể tìm thấy bất kỳ tên hoặc họ nào ở bất cứ đâu), hình ảnh của bạn (một liên lạc cá nhân tốt đẹp mà làm cho một sự khác biệt) và kỹ năng chính của bạn. Và xin vui lòng, đừng quên liệt kê địa chỉ email của bạn.

Đính kèm

303.1 KB · Lượt xem: 0
Back
Bên trên