mới làm quen với designs xin mọi người tư vấn

Chào mọi người e sinh năm 95 đã tốt nghiệp , e học chuyên ngành điện nhưng thực sự e không có hứng thú với ngành này . Từ bé e đã thích vẽ vời nhưng vì nghe theo gia đình mà chọn ngành điện , bây giờ e muốn theo đuổi đam mê của mình nhưng có 1 số thăc mắc :
1 . Nghề designs có nhiều cơ hội việc làm không ?
2 . Các phần mềm cần thiết để design ? E chưa biết gì hết về designs ( photoshop cũng chưa )
3 . Nên học designs ở trường ĐH hay các khóa học ở trung tâm . E định đk học ở trung tâm nhưng bố mẹ e bảo : mấy người ở trung tâm chắc gì đã đảm bảo , nếu chỉ cần học ở trung tâm là đủ thì cần gì ĐH
Mọi người tư vấn giúp e với ạ . E cảm ơn

1. Ngành design cũng có khá nhiều việc làm, có thể làm freelancer cũng được
2. Photoshop, AI,... tuỳ theo định hướng của bạn (Chuyên đồ hoạ hay bên thiết kế web, bên web thì mình thấy có cả Sketch, css,..)
3. Cái này bạn học đâu cũng được, tự học cũng được miễn sao thực hành phải nhiều.

Ngành Design bây giờ cô hội việc làm cũng khá lớn quan trọng là khả năng sáng tạo và kỹ năng sử dụng các phần mềm của bạn phải thật thành thạo và biết thiết nhiều, dẹp hết mấy cái lý thuyết, hãy thực hành thật tốt ngành design chứ không như các ngành luật hay các ngành học khô khan!

1. Ngành design cũng có khá nhiều việc làm, có thể làm freelancer cũng được
2. Photoshop, AI,... tuỳ theo định hướng của bạn (Chuyên đồ hoạ hay bên thiết kế web, bên web thì mình thấy có cả Sketch, css,..)
3. Cái này bạn học đâu cũng được, tự học cũng được miễn sao thực hành phải nhiều.
E cũng định tự học nhưng k biết m tự học có tốt bằng đc đào tạo k

Ngành Design bây giờ cô hội việc làm cũng khá lớn quan trọng là khả năng sáng tạo và kỹ năng sử dụng các phần mềm của bạn phải thật thành thạo và biết thiết nhiều, dẹp hết mấy cái lý thuyết, hãy thực hành thật tốt ngành design chứ không như các ngành luật hay các ngành học khô khan!
Vâng , e cũng nghĩ đã là ngành sáng tạo thì chỉ cần mình có ý tưởng và kỹ năng là đc , nhưng bố mẹ e cứ nghĩ đi xin việc tấm bằng mới quan trọng

E cũng định tự học nhưng k biết m tự học có tốt bằng đc đào tạo k
Đương nhiên là đào tạo bài bản thì sẽ tốt hơn tự học rồi, tuy nhiên mình thấy có một số người bạn tự học nhưng cũng rất giỏi

Thực ra tự học cộng với khả năng thẩm mỹ tốt thì bạn đã có thể làm được công việc của một designer rồi, đào tạo sẽ giúp bạn tiếp cận vấn đề hệ thống và bài bản hơn nhưng cái đó làm lâu bạn cũng sẽ tự ngẫm ra. Cách này hay cách kia thì vẫn chỉ là chuẩn bị đủ hành trang để làm việc, vì rất nhiều thứ chỉ có thể vỡ ra khi bạn bắt đầu làm việc thực sự, từ workflow cho hợp lý đảm bảo chất lượng và tiến độ, cho đến các thủ thuật để tiết kiệm công sức, tối đa năng suất,...

Thực ra tự học cộng với khả năng thẩm mỹ tốt thì bạn đã có thể làm được công việc của một designer rồi, đào tạo sẽ giúp bạn tiếp cận vấn đề hệ thống và bài bản hơn nhưng cái đó làm lâu bạn cũng sẽ tự ngẫm ra. Cách này hay cách kia thì vẫn chỉ là chuẩn bị đủ hành trang để làm việc, vì rất nhiều thứ chỉ có thể vỡ ra khi bạn bắt đầu làm việc thực sự, từ workflow cho hợp lý đảm bảo chất lượng và tiến độ, cho đến các thủ thuật để tiết kiệm công sức, tối đa năng suất,...
Chuẩn bác nhiều đứa bạn học chung ra trường đến các phím tắt nó còn không biết sài :D mà điểm lúc nào cũng cao hơn e, e nợ cả đống môn giờ chưa ra được trường nhưng đi làm rồi =))

Back
Bên trên