[Illustrator cơ bản] Bài 20: Cách tạo các đường chỉ dẩn - Guide trong Illustrator

Theo mặc định, Illustrator đi kèm với một hệ thống Ruler cơ bản mà bạn có thể bật bằng phím tắt Control-R. Bạn có thể sử dụng nó để thêm cả đường dẫn ngang và dọc, mà hình dạng của bạn có thể chụp nhanh bằng cách nhấp và kéo chúng ra.

Nhưng còn những tình huống đó khi bạn cần xây dựng một bộ đường dẫn tùy chỉnh dựa trên các hình dạng phức tạp hơn thì sao? Bạn sẽ rất vui khi biết rằng phần mềm cho phép bạn làm điều đó bằng cách sử dụng bất kỳ hình dạng nào, miễn là nó là một vectơ.

Trong trường hợp của tôi, tôi đã thiết lập một hệ thống lưới đơn giản mà tôi sẽ sử dụng cho một số biểu tượng tùy chỉnh mà tôi đã xây dựng bằng cách sử dụng một vài hình dạng và nét hình học cơ bản.

Để chuyển đổi các hình dạng thành các đường dẫn, trước tiên bạn phải chọn chúng và sau đó đi đến View> Guides> Make Guides hoặc sử dụng tùy chọn Make Right nhanh hơn > Make Guides. Điều này sẽ biến chúng thành các đường lưới tham chiếu tùy chỉnh và bạn có thể khóa và sử dụng để tạo nội dung của mình.

Đính kèm

117.3 KB · Lượt xem: 0
Back
Bên trên