Cách thay nền trời cho hình ảnh trong Photoshop

Trong hướng dẩn này bạn sẽ học cách sử dụng các Background và Overlay để tạo một bầu trời hoàn hảo cho hình ảnh.

Tài nguyên chuẩn bị:
Các phím tắt bạn nên biết:
  • Nhân đôi Layer: CTRL+J
  • Phóng to, thu nhỏ Brush: Phím [ và ]
  • Đảo vùng chọn: CTRL+Shift+I
  • Thay đổi kích thước ảnh: CTR + T
  • Chọn toàn bộ: CTR + A
PSD kết quả tham khảo: http://bit.ly/2usgbLn

Lưu ý nhỏ: Trong hướng dẩn này mình sử dụng Macbook (Mac OS) nên một số biểu tượng phím tắt có hiển thị hình khác với Windows, mình sẽ chú thích một số icon bên dưới cho các bạn sử dụng Windows.

Windows:

Command = CTRL
Option = ALT

Video hướng dẩn:

Chúc bạn thành công.

Đính kèm

234.7 KB · Lượt xem: 8
thay kiểu này gặp trời xấu thì sấp mặt à :(
Cách này sử dụng Background thì dùng Quick Sellection Tool có thể lấy được nhiều chi tiết đó bạn, tuy nhiên có nhiều cách để thay đổi bầu trời tuỳ theo hình ảnh, đây là cách đơn giản đối với hình ảnh có chi tiết đứng trước.

Dùng sellect tool thì trời nào chẳng lấy ảnh được bạn @@
Tại mình thấy dùng quick select mất công vs mất tg quá. Trường hợp này nền trời xanh tách hẳn so vs vật thể nên dễ sử dụng quick chứ mà gặp thời tiết xấu thì select xong mấy bông hoa kia cũng mòn chuột :(

Cách này sử dụng Background thì dùng Quick Sellection Tool có thể lấy được nhiều chi tiết đó bạn, tuy nhiên có nhiều cách để thay đổi bầu trời tuỳ theo hình ảnh, đây là cách đơn giản đối với hình ảnh có chi tiết đứng trước.
Ừ, tại mình hay sử dụng channel để tạo vùng chọn, thấy cách ấy đơn giản mà áp dụng đc vs chi tiết trời xấu. Thấy cách này hơi mất công. Ảnh cũng phải đẹp, màu và vật thể phải tách biệt thig làm ms ổn đc. ^^

Ừ, tại mình hay sử dụng channel để tạo vùng chọn, thấy cách ấy đơn giản mà áp dụng đc vs chi tiết trời xấu. Thấy cách này hơi mất công. Ảnh cũng phải đẹp, màu và vật thể phải tách biệt thig làm ms ổn đc. ^^
Có thể áp dụng chèn đè Background bầu trời sau đó chuyển đổi chế độ hoà trộn và dùng brush xoá vùng cũng được, sau mình sẽ có tut hướng dẩn cách đó

Back
Bên trên