Tutorial Cách tạo ảnh động GIF trong Photoshop đơn giản

Trong hướng dẫn này, tôi sẽ hướng dẩn bạn cách làm thế nào để làm cho một GIF bằng Photoshop. Nó khá đơn giản hãy làm theo các bước sau:

Bước 1:

Photoshop có thể tạo ra ảnh GIF động bằng cách sử dụng các lớp - thêm các lớp bằng cách nhấn vào nút “note” ở phía dưới cùng bên phải của Photoshop

Những lớp này có thể được bật / tắt và các lớp khác nhau sẽ tạo ra các khung hình khác nhau cho hình ảnh động của chúng ta.

Tạo layer mới bằng cách dán những bức ảnh bạn muốn chuyển động. Trong ví dụ này , chúng ta sẽ sử dụng công cụ Rectangle Tool để tạo ra một hình vuông màu tím mà chúng ta sẽ làm cho trông giống như nó đang quay .

Bước 2:

Vào Timeline trong Window –> Timeline – Sau đó chọn Create Frame Animation – và click vào nút Create Frame Animation

Bước 3:

Dán hình vuông khác và tạo một layer khác - Highlight trên lớp bạn muốn chỉnh sửa và Command + T trên Mac để đưa lên Transform để xoay hình vuông tuy nhiên nhiều bạn muốn. Mẹo nhanh : Để xoay hình ảnh của bạn một cách chính xác 15 độ , giữ shift trong khi bạn đang trong chế độ chuyển đổi .

Nhân đôi layer này bạn chỉ cần xoay hình vuông - lặp lại nhiều lần nếu bạn muốn .

Bước 4:

Khi lớp của bạn đã được thực hiện , đó là thời gian để làm cho khung. Trong cửa sổ Timeline ở góc trên bên phải, nhấp vào trình đơn thả xuống và chọn "Make Frames From Layers". Điều này sẽ làm cho mỗi lớp của bạn vào khung riêng của mình. ( Lưu ý: Nếu bạn có một nền tảng, nó cũng sẽ tạo một layer từ đó Vì vậy, bạn sẽ phải đi qua từng khung hình và bật nền và xóa khung của nó . . )

Bước 5:

Các trình đơn thả xuống dưới mỗi frame trong Timeline Window sẽ xác định độ dài của thời gian / delay giữa các frame. Đối với ví dụ này, tôi chọn 0,2 giây

Bước 6:

Trước chạy thử ảnh GIF, hãy thay đổi setting from Once thành Forever trong Window Timeline để GIF sẽ lặp liên tục, hoặc chọn một lựa chọn khác phù hợp hơn với ảnh GIF.

Bước 7:

Sử dụng các điều khiển trong Timeline Window để phát lại ảnh GIF.

Bước 8:

Để lưu, hãy vào File > Save for Web. Hãy chắc chắn rằng mục File Type là "GIF".

Và đây là kết quả cuối cùng. Chúc bạn thành công!

• Like
Reactions: TAH
Back
Bên trên