Tutorial Cách làm cong chữ trong Photoshop và Illustrator

Có rất nhiều cách để làm cong văn bản trong Photoshop hoặc Illustrator, trong bài viết này chúng tôi sẽ chỉ cho bạn ra một trong những cách đơn giản nhất và đem lại kết quả tốt nhất

Tạo văn bản biến dạng trong Photoshop

Để văn bản viền trong Photoshop, gõ văn bản của bạn. Nó thường hoạt động tốt nhất với một phông chữ dày.

Trong Photoshop, sau khi bạn đã gõ văn bản của mình, chắc chắn rằng bạn đã chọn layer đó và vào Type> Warp Text. Một hộp thoại sẽ bật lên với 15 tùy chọn khác nhau bao gồm Arc, Bulge, Flag, Fish, và Inflate.

Sau khi bạn chọn kiểu viền của mình, bạn có thể điều chỉnh độ cong và sự định hướng bằng cách điều chỉnh thanh trượt có nhãn Bend. Bạn cũng có thể điều chỉnh góc nhìn của sợi dọc bằng cách điều chỉnh các thanh trượt có nhãn méo hình ngang và dọc.

Tạo văn bản biến dạng trong Illustrator

Trong Illustrator, đi đến Effect> Warp và chọn loại bạn muốn. Bạn có 15 lựa chọn. Nếu bạn muốn kiểm soát nhiều hơn các warping, đi đến Object> Envelope Distort> Make With Warp. Một lần nữa, một hộp thoại sẽ bật lên nơi bạn có thể chọn các cài đặt tương tự có sẵn trong Photoshop. Nếu bạn muốn xem các thay đổi khi bạn điều chỉnh thanh trượt, hãy đảm bảo rằng Xem trước được chọn.

Với phương pháp thứ hai, sau khi bạn điều chỉnh cài đặt và nhấn OK, bạn có thể sử dụng công cụ Direct Selection Tool (phím tắt: A) và bạn có thể nhấn vào các điểm neo và kéo chúng vào vị trí chính xác bạn muốn.

Như bạn thấy từ video ở trên, biểu trưng Netflix là một ví dụ tuyệt vời về việc sử dụng tinh tế của phong cách này. Một ví dụ khác về văn bản bị méo mó trong thiết kế hoặc biểu trưng bao gồm biểu tượng Everlast:

Chúc bạn thành công

Đính kèm

65.4 KB · Lượt xem: 10
Back
Bên trên