Tutorial Cách để thiết kế một Logo đơn giản trong Photoshop

Photoshop là một công cụ chỉnh sửa ảnh mạnh mẽ. Khi nói về thiết kế Logo nó không mạnh mẽ như Illustrator hay Corel nhưng nó vẫn còn nhiều khả năng để giúp bạn tạo một Logo một cách đơn giản. Hôm nay tôi sẽ chỉ cho bạn cách tạo một Logo hình học đơn giản trong Photoshop. Đây là một hướng dẩn khá đơn giản chỉ cần bạn có một chút kiến thức về cách sử dụng phần mềm Photoshop thì bạn có thể sẽ làm được.

Trong video ngắn dưới đây bạn cũng có thể tìm hiểu cách tạo một Logo đơn giản, kết hợp giữa Video và đọc kỹ bài viết bạn sẽ dể dàng tạo ra một Logo cho mình.

Ý tưởng

Phần khó nhất trong việc thiết kế logo là đưa ra những ý tưởng tốt. Ở hướng dẩn này, ý tưởng sử dụng những hình tam giác đơn giản để tạo ra những ngọn núi. Điều này sẽ cho logo của bạn một cái nhìn đơn giản, hiện đại.

Khi bạn đang tìm kiếm ý tưởng để thiết kế Logo, hãy suy nghĩ về những gì bạn muốn nó thể hiện. Phác thảo ra một vài ý tưởng trên một tờ giấy - nhanh hơn việc sử dụng Photoshop - và thử với các hình dạng khác nhau. Vòng tròn, hình vuông, hình tam giác, và các hình dạng khác phức tạp hơn rất dễ sử dụng và kết hợp trong Photoshop. Tôi chỉ cần sử dụng ba tam giác nhưng bạn có thể sử dụng bất kỳ sự kết hợp của hình dạng mà bạn thích.

[ADSENSE][/ADSENSE]

Một khi bạn có một ý tưởng về những gì bạn muốn hãy bắt đầu làm trên Photoshop.

Bước 1: Thiết lập Canvas

Bắt đầu bằng cách tạo một tài liệu mới. Đối với biểu trưng của tôi, tôi đã tạo ra một khung hình vuông vuông 1000 pixel.

Tiếp theo, bạn cần tạo Guide để làm cho việc định vị các phần tử Logo trở nên dễ dàng hơn. vào View > New Guide và tạo cả HorizontalVertical bằng 50%. Bạn có thể tạo thêm Guide nếu cần.

Bước 2: Xây dựng Shape

Đối với Logo này, tôi đang sử dụng ba tam giác vuông góc phải. Cách dễ nhất để tạo ra chúng là bắt đầu bằng một hình vuông.

Chọn Công cụ Rectangle Tool (phím tắt của nó là U) và chọn hình dạng. Giữ phím Shift để hạn chế tỷ lệ và vẽ một hình vuông khoảng 220 pixel một bên bất cứ nơi nào trên canvas.

Tiếp theo, lấy Công cụ Pen Tool và nhấp vào điểm neo bên dưới bên phải của hình vuông mà bạn vừa vẽ. Thao tác này sẽ xóa điểm neo và biến hình dạng thành một tam giác vuông.

Sử dụng phím tắt Command - hoặc Control -T để chuyển đổi hình tam giác. Xoay nó để góc phải hướng lên.

Với công cụ di chuyển (phím tắt là V) đặt vị trí tam giác để góc phải của nó nằm ở giữa vải.

Bước 3: Định vị các Shape

Bây giờ hình tam giác cơ sở được xây dựng, chọn nó và sao chép nó (Command hoặc Control + J) hai lần.

Lấy một trong các bản sao, với công cụ di chuyển, đặt nó ở các vị trí như hình dưới.

Với hình ở trung tâm ở giữa phóng to nó lên khoảng 125%.

Bước 4: Tô màu

Để tạo ra một cảm giác sâu, tôi muốn những ngọn núi gần hơn để được tối hơn so với một trong những xa. Chọn công cụ Rectangle và sau đó chọn một trong ba hình tam giác. Thay đổi Fill và Stoke thành màu đen. Làm tương tự cho các hình tam giác khác.

Đối với tam giác nền, thay đổi Fill and Stroke của nó sang màu xám đậm. Tôi đã sử dụng mã màu #404040. Nếu tam giác nền xuất hiện ở trên một trong hai hình tam giác ở trên, kéo layer tam giác đó xuống dưới 2 layer tam giác kia.

Bước 5: Thêm văn bản

Với hình dạng logo được tạo ra, chúng ta bắt đầu thêm văn bản. Với công cụ văn bản (phím tắt là T) nhấp vào một nơi nào đó trên vải và nhập tên doanh nghiệp của bạn.

Căn giữa văn bản và chọn một phông chữ phù hợp với giao diện mà bạn đang sử dụng. Tôi đã đi với Gotham Bold trong tất cả các mũ. Với công cụ Di chuyển (Phím tắt M) Di chuyển văn bản sao cho hợp lý

Bước Sáu: Thử Một số Biến thể Khác

Bí quyết để thiết kế logo tốt là cố gắng tạo các biến thể khác nhau. Khi tôi đang làm việc trên biểu trưng này, tôi đã thử tạo các biến thể khác xung quanh cùng một ý tưởng. Bạn có thể xem chúng bên dưới.

Một số các biến thể sẽ làm việc, một số sẽ không. Bí quyết là kết hợp tất cả chúng. Một khi bạn đã thực hiện xong biến thể đầu tiên của mình, hãy trở lại và xem bạn có thể thực hiện những thay đổi nào. Nếu bạn đã sử dụng màu, hãy thử màu đen và trắng. Nếu bạn vừa sử dụng phác thảo, thử nó với hình dạng và ngược lại. Tiếp tục thử nghiệm cho đến khi bạn có một logo tuyêt vời nhất. Chúc thành công.

Back
Bên trên