Các câu hỏi thường gặp khi phỏng vấn xin việc ở vị trí UI/UX Designer

DesignerPlus

Moderator
Đối với những bạn sinh viên mới ra trường hoặc lần đầu tiên đi phỏng vấn xin việc. Nhiều bạn sẽ khá bở ngỡ và thiếu tự tin giao tiếp dẫn đến trả lời lúng túng và bỏ lỡ cơ hội có việc làm mặc dù bạn có tài năng và chuyên môn. Bất kể làm việc gì, nếu bạn có sự chuẩn bị và tập luyện từ trước khả năng cao bạn sẽ đạt thành công hơn. Tuy nhiên, chúng ta cần đi đúng hướng và những câu hỏi mà chúng tôi tổng hợp dưới đây phần nào giúp bạn biết được các câu hỏi và tìm được hướng đi khi bạn có một buổi phỏng vấn tuyển dụng.

Dưới đây là một số kỹ năng bạn nên rèn luyện khi là một UI/UX Designer.
  • Làm việc theo nhóm Thiết kế giống như một môn thể thao mang tính đồng đội, vì vậy bạn cần hòa nhập tốt với team hiện có;
  • Giao tiếp. Nhà thiết kế UI/UX cần phải có khả năng giao tiếp với mọi người trong công ty và trong các dự án, vì vậy hãy kiểm tra kỹ năng giao tiếp của bạn đã tốt chưa.
  • Kỹ năng giải quyết vấn đề. Các vấn đề có thể xuất hiện ở bất kỳ đâu trong quá trình thiết kế, vì vậy một nhà thiết kế UI/UX cần tìm ra giải pháp quyết tốt nhất và kiên nhẫn với chúng.
  • Kỹ năng và kinh nghiệm thiết kế cụ thể. Các yêu cầu thay đổi tùy theo dự án và nhu cầu cụ thể của team thiết kế của bạn.
Sau khi bạn chuẩn bị, hãy xem danh sách các câu hỏi bạn có thể gặp phải trong cuộc phỏng vấn. Chúng tôi đã đưa ra một số điểm hướng dẫn để đảm bảo bạn sẽ nói về những điều quan trọng. Bắt đầu nào.

Câu hỏi phỏng vấn dành cho nhà thiết kế UX

Bạn có 4 loại câu hỏi khác nhau trong quá trình tuyển dụng:
  • Câu hỏi về các thông tin cơ bản;
  • Câu hỏi về các công trình thiết kế của bạn;
  • Câu hỏi về quá trình thiết kế;
  • Câu hỏi về mục tiêu cá nhân của bạn.
Câu hỏi phỏng vấn về thông tin cơ bản
  • Bạn có thể giới thiệu về bản thân được không? Trong câu hỏi này, bạn nên cung cấp cho nhà tuyển dụng một cái nhìn tổng quan về trình độ học vấn và kinh nghiệm của bạn. Hãy trả lời một cách ngắn gọn.

• Thế mạnh của bạn là gì? Bạn cần nhanh chóng xác định các lĩnh vực thiết kế UI/UX mà bạn mạnh nhất. Nếu không xác định được hoặc không rõ ràng, các nhà tuyển dụng sẽ cho rằng không đủ nhận thức về bản thân.

• Tại sao bạn chọn thiết kế UI/UX?
Câu hỏi phỏng vấn UI/UX Designer
  • Bạn thích phần nào trong Portfolio của mình nhất? Tại sao? Câu hỏi này có thể giúp nhà tuyển dụng xác định liệu bạn có chuẩn bị cho cuộc phỏng vấn hay không. Bạn có thể trưng bày một vài mẫu thiết kế tốt nhất trong Portfolio và nói về chúng một cách tổng quát.

• Hãy cho tôi một ví dụ về cách bạn đã trải nghiệm và giải quyết một thách thức thiết kế. Câu trả lời sẽ cho thấy bạn làm việc như thế nào để đối phó với những thất bại không thể tránh khỏi trong bất kỳ dự án thiết kế nào và giải quyết những thách thức như thế nào.

• Hướng dẫn tôi qua quá trình tư duy thiết kế của bạn. Câu trả lời cho câu hỏi này có thể cho thấy logic của nhà thiết kế trong việc tạo ra các tác phẩm. Bạn có thể nói về quá trình nghiên cứu thiết kế, thử nghiệm, tạo mẫu, sửa đổi, v.v.
Câu hỏi phỏng vấn về UI/UX Designer về Quy trình thiết kế
  • Bạn hiểu thiết kế UI/UX như thế nào? Định nghĩa của Google về thiết kế UX không phải là câu trả lời đúng trong trường hợp này. Một nhà thiết kế khéo léo có giải thích rõ ràng về thiết kế UI/UX và có thể đưa ra các ví dụ thực tế.

• Quy trình thiết kế của bạn là gì? Quy trình cần liên quan đến việc nghiên cứu người dùng và các quy trình hình thành thiết kế. Nói về tính cách người dùng, kiến trúc thông tin, kiểm tra khả năng sử dụng, luồng người dùng, v.v.

• Làm thế nào để bạn xử lý phản hồi tiêu cực? Phản hồi không phải lúc nào cũng tích cực. Và các nhà thiết kế phải sẵn sàng rằng đối mặt. Vì vậy, việc xử lý phản hồi tiêu cực cần khôn ngoan và làm hài lòng người dùng.

Câu hỏi phỏng vấn về UX Designer về mục tiêu cá nhân
  • Dự định của bạn trong 5 năm tới là gì? Thiết kế UI/UX là một lĩnh vực phát triển nhanh, vì vậy nhà tuyển dụng đang tìm kiếm những ứng viên có tham vọng cải thiện và phát triển. Chính vì vậy, bạn hãy trả lời một cách khôn khéo và có tầm nhìn.

• Điều gì thú vị nhất về vai trò này? Đây là một cơ hội khác để các ứng viên thể hiện sự nhiệt tình và động lực để được tuyển dụng.

Các câu hỏi phỏng vấn phổ biến nhất dành cho các nhà thiết kế UX của Facebook, Google, Microsoft và Amazon

Những gã khổng lồ như Facebook, Google, Microsoft và Amazon sử dụng nhiều phương pháp để tạo ra các câu hỏi cụ thể cho các nhà thiết kế UX. Chúng tôi chọn các câu hỏi phỏng vấn phổ biến và thú vị nhất của họ, bạn có thể tham khảo thêm.

Facebook
  • Kể về khoảng thời gian bạn cố gắng làm điều gì đó nhưng không thành công.

• Kể tên một tính năng / thành phần của giao diện Facebook mà đối thủ cạnh tranh làm tốt hơn. Lý do tại sao và làm thế nào?

• Bạn sẽ thông báo những phát hiện của mình với các bên liên quan khác nhau như thế nào?

• Kể về khoảng thời gian bạn phải nhờ đến sự giúp đỡ.

• Giới thiệu một sản phẩm mới. Bạn sẽ nghiên cứu nó như thế nào?
Google
  • Sự khác biệt giữa Kiến trúc thông tin và UX là gì?

• Bạn sẽ thiết kế lại những gì trên trang chủ Craigslist / Amazon?

• Bạn sẽ thiết kế giao diện cho thang máy 1000 tầng như thế nào?

• Làm thế nào bạn sẽ cân bằng giữa yêu cầu của mục tiêu của người dùng và mục tiêu kinh doanh?

• Hãy tưởng tượng bạn có 3 giao diện người dùng khác nhau và bạn muốn xác định giao diện người dùng tốt nhất. Bạn làm điều đó như thế nào?
Microsoft
  • Cho chúng tôi xem một ví dụ về một trang web có thiết kế tuyệt vời.

• Vai trò của bạn trong nhóm là gì?

• Làm thế nào để bạn đưa ra các ý tưởng trong quá trình hình thành?

• Bạn có bất đồng với đồng đội của mình về UX tốt. Làm thế nào để bạn tiếp cận tình huống?

• Chọn một sản phẩm, xác định một vấn đề UX và mô tả cách bạn sẽ tiến hành nghiên cứu.
Amazon
  • Mô tả quá trình tạo một trang web rượu vang từ đầu.
  • Bạn sẽ sử dụng số liệu nào để đánh giá thiết kế của mình?

• Làm thế nào để bạn hình thành mối quan hệ tích cực với các bên liên quan?

• Điểm mạnh nhất của bạn là gì?
Thông tin tổng hợp từ THDigi

Đính kèm

205.6 KB · Lượt xem: 0
Back
Bên trên