Bạn được và mất gì khi làm Freelancer Designer

Làm freelancer là một hình thức làm việc độc lập, không còn bị ràng buộc bởi một nhà tuyển dụng hay công ty nào đó. Nếu bạn đang cân nhắc trở thành một freelancer, hãy cùng tìm hiểu xem bạn sẽ được và mất gì khi theo đuổi hình thức làm việc này.

Được:

1. Tự do trong việc lựa chọn công việc: Bạn có thể lựa chọn làm những dự án mà mình yêu thích và có chuyên môn. Bạn không bị ràng buộc bởi công việc nhà tuyển dụng chọn cho bạn, mà có thể tự quyết định và chủ động trong công việc.

2. Thời gian linh hoạt: Làm freelancer cho phép bạn kiểm soát được thời gian của mình. Bạn có thể quyết định làm việc vào thời điểm nào trong ngày hoặc tuần, tùy vào sự ưu tiên cá nhân. Bạn cũng có thể quyết định làm việc từ bất kỳ đâu, miễn là có kết nối internet.

3. Kiếm được nhiều tiền hơn: Là freelancer cho phép bạn kiếm được nhiều tiền hơn so với công việc cố định. Bạn có thể nhận được nhiều dự án và làm việc cho nhiều khách hàng khác nhau, từ đó kiếm được nhiều tiền hơn. Bạn cũng có thể định giá dự án của mình và thu được giá trị công việc cao hơn.
Mất:

1. Không có sự ổn định trong thu nhập: Là freelancer có thể gặp khó khăn trong việc duy trì mức thu nhập ổn định. Bạn có thể không nhận được đủ số dự án mà bạn muốn hoặc bị tạm dừng từ khách hàng. Điều này có thể khiến bạn phải đối mặt với mức thu nhập không đáng kể hoặc không có thu nhập.

2. Điều hành công việc và thu nhập: Làm freelancer đòi hỏi bạn phải tự quản lý công việc của mình, đồng thời phải quản lý thu nhập của mình. Bạn cần phải tìm kiếm khách hàng mới và thương lượng với họ về giá cả, cũng như đảm bảo rằng công việc được hoàn thành đúng thời hạn.
  3. Thiếu sự hỗ trợ và trợ giúp từ đồng nghiệp: Bạn có thể cảm thấy khá cô đơn khi làm freelancer. Bạn không có đồng nghiệp để trò chuyện hoặc hỏi ý kiến, và không có sự hỗ trợ từ nhà tuyển dụng hoặc công ty. Bạn cần phải tự tìm cách giải quyết các vấn đề và đối mặt với những thách thức một mình.
  4. Cần phải đầu tư vào phát triển kỹ năng và công nghệ: Là freelancer, bạn cần phải đầu tư thời gian và tiền bạc vào việc học tập và phát triển các kỹ năng cần thiết để có thể cạnh tranh trên thị trường lao động. Bạn cũng cần phải có thiết bị và công nghệ phù hợp để làm việc.
  5. Không có các phúc lợi như nhân viên cố định: Là freelancer, bạn không được hưởng các phúc lợi như bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, nghỉ phép, và các chế độ khác như nhân viên cố định. Bạn cần phải tự trang trải các chi phí phát sinh và đảm bảo sức khỏe và tài chính của mình.
Tóm lại, làm freelancer có những ưu điểm và nhược điểm riêng. Bạn cần phải xem xét và cân nhắc kỹ trước khi quyết định theo đuổi hình thức làm việc này. Tuy nhiên, nếu bạn có đam mê và năng lực, làm freelancer có thể là một cơ hội để phát triển sự nghiệp và đạt được thành công

Back
Bên trên