Bạn đã nghĩ đến việc cải thiện nhân vật animation của mình chưa? (phần 1)

MinhTrang

CTV Nữ
Cùng với sự phát triển của con người, chúng ta đã dần dần nhận ra sự mê hoặc của nghệ thuật và những chuyển động. Những bức vẽ khắc trên những hang động sớm cho thấy, ngay cả những người nguyên thủy cũng đang cố gắng thể hiện sự tưởng tượng của mình về sự chuyển động bằng cách minh họa những bước đi trên những bản vẽ phác thảo của họ.
Từ rất lâu rồi trước cả những năm 80, thậm chí ngay cả trước khi phát minh về camera ghi lại những hình ảnh chuyển động, Edward Muybridge đã sử dụng các bức ảnh chụp liên tục để giúp nghiên cứu chuyển động của con người và động vật, những hình ảnh vẫn thường được sử dụng cho đến ngày nay.

Ngày nay, chúng ta gặp rất nhiều hình thức của sự chuyển động, trên phim ảnh, ti vi hay cả trong những phương thức truyền thống khác. Vậy, với animation đang ngày càng phổ biến, thì làm thế nào để chúng ta, những animators có thể nổi bật và cải thiện những kĩ năng của mình?

1. Quan sát những nhân vật chúng ta bắt gặp trong cuộc sống
Đem hơi thở của cuộc sống vào một nhân vật vô tri vô giác có thể là một nhiệm vụ đơn giản, nhưng đó là những sắc thái tinh tế có thể giúp miêu tả cảm xúc và đưa ra một cảm giác thực sự của suy nghĩ và sự quan tâm đằng sau mỗi chuyển động.

Quan sát mọi người, cách họ tương tác, cách họ thể hiện bản thân và thậm chí làm thế nào họ di chuyển xung quanh là điều cần thiết để giúp bạn có được một sự hiểu biết tốt, không chỉ của chuyển động mà còn thời gian và trọng lượng. Tại sao không dành chút thời gian để ra ngoài, uống cà phê và quan sát thế giới xung quanh bạn? (Bạn không thể bỏ qua một công việc - đó là nghiên cứu!)

2. Học tâm lí học của sự chuyển động

Để thực sự bắt chước ai đó, trước hết bạn phải hiểu các động tác của họ, không chỉ là quá trình chuyển động mà còn trong ý định. Tôi không đề nghị bạn bỏ mọi thứ và đăng ký tâm lí học tại trường đại học địa phương của bạn, nhưng thay vì thế hãy làm một ít nghiên cứu.

Tất cả mọi thứ chúng ta làm đều có một mục đích, và cách chúng ta đặt ra và tạo dáng có thể nói lên rất nhiều điều. Hiểu được các quy trình suy nghĩ đằng sau lý do tại sao chúng ta làm những gì chúng ta làm, và khi nào, sẽ giúp bạn chia sẻ điều này thông qua animation của bạn.

3. Tìm kiếm tài liệu tham khảo trên thế giới thực

Khi làm animation về khuôn mặt, điều cần thiết là phải có một cái gì đó chắc chắn để tham khảo. Khi làm việc với các nghệ sỹ lồng tiếng, hầu hết các studio hoạt hình hàng đầu sẽ ghi lại khi họ đặt âm thanh cho nhân vật của họ. Video này sau đó được truyền cho một người hoạt họa để diễn tả, cho phép họ nắm bắt diễn đạt của diễn viên khi họ nói chuyện và cảm xúc.

Nếu đây không phải là một lựa chọn tốt, tại sao không sử dụng khuôn mặt của riêng bạn như là tài liệu tham khảo? Lấy gương và lặp lại các từ hoặc thậm chí chỉ cần tạo lại các biểu thức chính để cung cấp cho bạn một điểm khởi đầu tốt để làm việc.

4. Quay phim chính bạn

Bạn không bao giờ có thể cảm thấy thoải mái khi làm một bộ phim hoạt hình nào đó trong khi đang ngồi tại bàn làm việc, và các tài liệu tham khảo trực tuyến chỉ có thể giúp bạn đạt được một chút gì đó thôi. Để hiểu làm thế nào và tại sao một nhân vật nên di chuyển theo cách của họ, tại sao không ghi lại bản thân mình khi thực hiện hành động đó?

Chúng ta đều có quyền truy cập vào máy quay phim ngày nay, trên thực tế hầu hết chúng ta đều có chúng trong túi của mình. Vì vậy, thay vì chỉ sử dụng điện thoại của bạn cho selfies và Facebook, tại sao không thoát ra khỏi chỗ ngồi của bạn và ghi lại hành động của mình?

Tự thực hiện, và cho dù nó có vẻ thô tục và xấu hổ, bản thu này sẽ cung cấp cho bạn một sự bắt đầu cần thiết để sau đó làm việc. Có thể tạm dừng, tua lại và xem lại nó trong chuyển động chậm, đảm bảo bạn sẽ nắm bắt tất cả các các chuyển động của mình một cách chân thực nhất.

5. Hình thành kiểu dáng chủ đạo trước

Nhìn thấy một đống đa giác hoặc đất sét đột nhiên xuất hiện và thể hiện cảm xúc thực sự đáng thưởng thức, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn cần phải vội vã đi tới và tập trung vào từng chi tiết, tinh chỉnh nó trước khi đi tiếp. Làm việc trên một khu vực nhỏ mỗi lần sẽ có nghĩa là bạn không nhìn thấy hình ảnh lớn hơn và điều này có thể dẫn đến trình tự không được trôi chảy hoặc tự nhiên.

Hãy làm một hệ thống phân lớp đảm bảo bạn không lãng phí thời gian quý báu. Lớp đầu tiên nên được nhanh chóng đặt ra ở khung cụ thể, để có được một cảm giác thời gian. Sau đó, thêm nhiều chi tiết hơn với mỗi lần vượt qua mới.

6. Dẫn dắt với đôi mắt

Nếu bạn xem mọi người khi họ đi đi về về trong cuộc sống hàng ngày của họ (không phải kiểu đi theo dõi, chỉ là đi ngang qua), bạn sẽ nhận thấy rằng với mỗi chuyển động có mục đích đi kèm một trình tự cụ thể.

Đầu tiên đôi mắt di chuyển đến nơi họ muốn đi, và sau đó đầu đi theo và sau đó là cổ. Điều này tiếp tục xuống cơ thể cho đến khi họ cuối cùng di chuyển đến nơi tập trung của họ đã được định ra.

Đôi mắt là những gì chúng ta cảm thấy thu hút nhất khi chúng ta nhìn vào ai đó, và trong nhiều trường hợp, chúng cũng là điều đầu tiên phải di chuyển trước phần còn lại của cơ thể.

Back
Bên trên