Tutorial Adobe Illustrator: Cách thay đổi PPI trên một tài liệu có sẵn

Bạn có một tài liệu Adobe Illustrator mà bạn đã dành một chút thời gian vào nó, vẽ ra tác phẩm, trình bày các artboard và nhấp vào chế độ Pixel Preview trước khi xuất sang một tài liệu raster, nhưng PPI (Pixels Per Inch) được thiết lập sai vì vậy độ phân giải trông hoàn toàn sai! Bạn có thể khắc phục điều này như thế nào? Thuộc tính PPI ở đâu?

illustrator-jpg.1642

Tôi nghe các fan cuồng vector nói với tôi là: PPI không quan trọng trong illustrator! Nó là một công cụ vector!

Nhưng đôi khi nó quan trọng đối với một số ứng dụng. Có thể bạn đang làm việc trên một số biểu tượng pixel-perfect và cần đến chúng để làm việc trên một tập hợp các nền tảng với các màn hình PPI khác nhau. Hoặc có thể bạn có một số đồ án vector ở một kích thước thu nhỏ nhất định, và bạn cần một raster tại đúng PPI để hiển thị thông tin chi tiết mà bạn muốn. Trong trường hợp của tôi, đó là sau khi sử dụng như một hình tham chiếu để tạo ra một mô hình 3D.

Giải pháp chậm: Tài liệu mới

Một tùy chọn là tạo ra một tài liệu mới và thiết lập đúng DPI (New Document > Advanced > Raster Effect), nhưng điều này có nghĩa là thiết lập các artboard của bạn một lần nữa, sao chép tác phẩm qua và giãn đến kích thước mới. Cách tiếp cận này cũng giới hạn đối với ba tùy chọn cho PPI (72 ppi, 150 ppi và 300 ppi). Nếu bạn muốn có một độ phân giải khác hoặc muốn thử một vài độ phân giải, thì bạn không gặp may.

Giải pháp sơ xài: Xuất các cài đặt

Một tùy chọn khác là bỏ qua Pixel Preview và thay đổi nó trong các cài đặt xuất tập tin khi xuất thành tài liệu raster. Nhưng nếu bạn muốn các kết quả pixel-perfect, thì điều này không thực sự hoạt động tốt mà không cần phải qua nhiều bước kiểm tra kết quả và tinh chỉnh.

Giải pháp tốt hơn: Hiệu ứng Rasterize

Giải pháp tốt nhất mà tôi đã tìm thấy hơi bí ẩn một chút. Không may là nó không thay đổi "pixel preview", nhưng nó vẫn mang lại một bản preview của các pixel.

Chọn tất cả tác phẩm, và sau đó trong menu Effects chọn Rasterize. Ở đây chúng ta có thể chọn một trong các tuỳ chọn PPI mặc định hoặc nhập giá trị tùy chỉnh. Sau khi nhấn OK và chờ đợi một thanh tiến trình ngắn, bạn sẽ thấy tất cả các tác phẩm của bạn được rasterize tại PPI mà bạn chọn.

[ADSENSE][/ADSENSE]

Để thay đổi điều này, chuyển đến bảng Appearance và bạn sẽ tìm thấy hiệu ứng Rasterize. Từ đây, bạn có thể chuyển trở lại vector view bằng cách nhấp vào biểu tượng con mắt (để ẩn nó) hoặc biểu tượng thùng rác (để xóa nó) hoặc bấm vào tên để lựa chọn PPI khác.

Giải pháp khác?

Bạn đã thấy một vài giải pháp khác nhau để thay đổi PPI của một tài liệu có sẵn trong Adobe Illustrator. Hy vọng rằng các giải pháp này sẽ giúp được những người gặp phải các vấn đề tương tự! Nhưng nếu bạn biết bất kỳ giải pháp nào khác, xin vui lòng cho chúng tôi biết trong phần bình luận dưới đây nhé.

Vietnamese (Tiếng Việt) translation by Dai Phong

• Like
Reactions: TAH
Back
Bên trên