9 Plugin, Script và Preset hữu dụng nhưng ít người biết đến khi dùng After Effect

Tutorial

Moderator
Trong After Effects, đôi khi các hiệu ứng phổ biến nhất không phải lúc nào cũng được sử dụng nhiều nhất. Đôi khi những thứ bạn ít biết đến nhưng cực kỳ hữu dụng. Và những Plugin, Script và Preset dưới đây là một trong số đó, danh sách này bao gồm các Plugin, Script và Preset hữu dụng nhưng ít người biết đến khi dùng After Effect.

1. Diopter

Diopter là một plugin giúp bạn thực sự dễ dàng tạo các hiệu ứng ống kính quang học khác nhau. Bạn có thể nhanh chóng mô phỏng các hiệu ứng ống kính như hiệu ứng thay đổi độ nghiêng, macro và thậm chí là bóng trên cảnh quay của mình. Plugin cung cấp rất nhiều Preset để bạn lựa chọn.

Rất dễ dàng để xác định nơi bạn muốn hiệu ứng ống kính xảy ra bằng cách sử dụng các điểm đánh dấu vị trí. Diopter cũng hoạt động tốt trên văn bản và thẻ tiêu đề, để làm cho chúng thú vị hơn về mặt hình ảnh.

2. Crossphere Bokeh

Crossphere Bokeh là một plugin làm mờ ống kính tạo ra một số hiệu ứng bokeh đẹp nhất mà bạn từng thấy. Nó cũng hiển thị ánh sáng nhanh hơn hiệu ứng Lens Blur gốc được tích hợp trong After Effects.

Tôi sử dụng nó rất nhiều để thêm hiệu ứng lấy nét chân thực cho ảnh của mình. Có rất nhiều tùy chọn để tùy chỉnh hiệu ứng bokeh và bạn thậm chí có thể sử dụng các layer để tạo hình dạng bokeh tùy chỉnh của riêng mình.

3. Neat Video

Neat Video là một plugin giảm noise mà tôi đã sử dụng trong nhiều năm. Tôi thích nó vì nó đơn giản và hoạt động một cách phi thường. Bạn chỉ cần đánh dấu một khu vực trong cảnh quay của mình có nhiều Noise và Neat Video sẽ tự động lọc nó ra.

Neat Video cũng tốt trong việc giữ lại chi tiết hình ảnh trong khi vẫn loại bỏ Noise. Một số plugin có xu hướng làm mờ các chi tiết nhỏ khi Noise bị loại bỏ, nhưng đó không phải là trường hợp của Neat Video.

4. TextBox 2

Plugin tiếp theo là TextBox 2. TextBox 2 giúp bạn tạo các hộp và hình dạng phía sau văn bản của bạn. Nó có rất nhiều tính năng thông minh và tự động cập nhật kích thước hộp khi bạn thay đổi văn bản của mình.

5. GifGun

GifGun là một tập lệnh cho phép bạn xuất ảnh động GIF từ After Effects chỉ bằng một cú nhấp chuột. Tôi không thể nhấn mạnh đủ thời gian mà script này sẽ giúp bạn tiết kiệm.

Nó không chỉ nhanh hơn xuất GIF từ Photoshop mà còn nén kích thước tệp tốt hơn và chúng trông đẹp hơn. Nó cũng có nhiều cài đặt xuất GIF mà bạn có thể tùy chỉnh.

6. DOJO Orbit

DOJO Orbit đến từ Creative Dojo và tập lệnh (script) này cho phép bạn dễ dàng sắp xếp các layer theo hình tròn và tạo hiệu ứng cho chúng.

Nếu bạn đã từng phải làm cho các vật thể quay xung quanh nhau trong After Effects, bạn sẽ biết việc thiết lập này có thể gây khó khăn như thế nào. Nó thường yêu cầu liên kết một loạt các layer khác nhau với nhau. Tập lệnh này đơn giản hóa tất cả những điều đó. Nó có ba chế độ quỹ đạo khác nhau và bộ điều khiển cài đặt dễ sử dụng.

7. Color Vibrance

Tiếp theo, là một plugin MIỄN PHÍ từ Video Copilot có tên là Color Vibrance, là một plugin tạo màu tiện dụng. Trong số tất cả các plugin miễn phí từ Video Copilot, cái này có lẽ tôi sử dụng nhiều nhất.

Kết quả màu sắc mà bạn nhận được từ nó luôn làm hài lòng mọi người và nó thật tuyệt vời để tạo màu. Nó cũng giúp bạn dễ dàng thêm kênh alpha vào cảnh phim bằng tùy chọn Matte Alpha.

8. FXAA

Plugin Everything có một plugin MIỄN PHÍ được gọi là FXAA, viết tắt của: Fast Approximate Anti-Aliasing. Plugin này có thể giúp loại bỏ các cạnh pixel lởm chởm hoặc các cạnh bậc cầu thang mà bạn có thể gặp trên hình ảnh, logo hoặc video có độ phân giải thấp.

Đó là một plugin tuyệt vời cần ghi nhớ và thử bất cứ lúc nào bạn thấy một số cạnh răng cưa gây mất tập trung.

9. Decompose Text

Decompose Text là một script đơn giản cho phép bạn chia nhỏ các layer văn bản thành các ký tự riêng lẻ. Điều này làm cho nó dễ dàng hơn rất nhiều nếu bạn cần tạo hiệu ứng cho các ký tự của một từ riêng lẻ.

Bạn cũng có thể chia nhỏ lớp văn bản của mình theo từng từ hoặc theo dòng văn bản (nếu cần). Tôi đã sử dụng cái này trong nhiều năm.

Back
Bên trên