6 tips để có side projects tuyệt vời

MinhTrang

CTV Nữ
Side projects (dự án phụ) là một trong những cách tuyệt vời nhất để có thể rèn luyện những kĩ năng mới, trau dồi lại khả năng sáng tạo của bạn, và nếu như may mắn, bạn có thể kiếm được một khoản tiền từ nó.
Nhờ vào các tài nguyên trực tuyến, càng ngày càng dễ dàng hơn bao giờ hết khi bạn sử dụng các kỹ thuật vẽ bút chì của bạn để nâng chúng lên cấp độ tiếp theo và tìm hiểu cách bắt đầu một blog, nhưng thật sự, biến dự án phụ của bạn thành một thành công vẫn là rất rất khó.
Để giúp bạn đạt được sự hài lòng cho dự án, chúng tôi đã hỏi các nhà thiết kế về những gợi ý và lời khuyên chuyên môn của họ.

1. Chia thành nhiều phần nhỏ

Jessica Hische nói: "Tôi nghĩ về các dự án phụ như là một phần của hoạt động hàng ngày. "Tôi đã không nghĩ về Daily Drop Cap như một dự án lớn: Tôi nghĩ nó khoảng 20 đến 40 phút một ngày. Điều đó rất dễ chịu và dễ dàng tìm ra cách làm việc trong cuộc đời tôi."

Bởi vì chỉ là những dự án phụ, bạn không nhất thiết phải mất ăn mất ngủ vì nó mà bỏ quên những công việc hay những cơ hội khác đang đến với mình. Dành một khoảng thời gian vừa đủ cho side projects sẽ giúp bạn có được những điều cần thiết nhất.

2. Làm chúng một cách định kì

"Đối với các dự án lớn hơn, tôi thường làm một hoặc hai ngày một lần", Hische cho biết thêm. "Vì vậy, tôi sẽ làm vào một thứ năm hoặc thứ sáu. Thật tuyệt vời khi bạn có thể hoàn thành trong hai ngày liên tiếp. Nếu bạn làm điều đó mỗi tuần, bạn có thể vượt qua được một phần lớn trong một dự án lớn hơn."

Sự định kì ấy sẽ giúp bạn không bao giờ bị mai một đi khả năng sáng tạo, khả năng thiết kế cũng như giữ vững những thói quen tư duy thiết kế trong công việc của bạn.

3. Biến chúng trở thành thói quen

Dễ dàng gắn bó với dự án phụ nếu bạn có thể thiết lập một quy trình định kì, và bạn sẽ tìm thấy bạn bè và gia đình sẽ có lòng thông cảm nhiều hơn nếu họ hiểu khi bạn bận rộn làm việc đó. Hãy cố gắng tìm một giờ vào buổi sáng hoặc tối hai lần một tuần để suy nghĩ về những dự án phụ.

Một khi chúng đã trở thành thói quen ăn sâu vào tiềm thức của bạn, bạn sẽ có cho mình một con đường, một sự tập trung và một cách làm việc hiệu quả.

4. Sử dụng thời gian của bạn một cách hợp lí

"Cuộc sống của mỗi người sẽ khác nhau; thói quen của mọi người cũng rất khác nhau - bạn chỉ cần tìm ra nhịp điệu phù hợp với mình ", Gavin Strange nói. "Điều tôi cảm thấy hứng thú nhất chính là tất cả chúng ta đều có 24 tiếng đồng hồ trong một ngày. Chúng ta nên sử dụng chúng như thế nào?

Có rất nhiều người cảm thấy rằng, một ngày 24h tưởng chừng không đủ, khi công việc vẫn bộn bề và bạn không thể hoàn thành bản thiết kế của mình chỉ trong một khoảng thời gian đã định sẵn. Nhưng cũng có những người lên kế hoạch, timeline phù hợp và thực hiện theo nó một cách dễ dàng. Đó phụ thuộc vào khả năng mà bạn sắp xếp thời gian, quản lí công việc của mình.

5. Đặt ra mục tiêu của bạn

"Điều tuyệt vời nhất của các dự án phụ là chúng được phép dàn trải." Strange nói thêm. "Chúng được phép mất nhiều thời gian. Chúng được phép lạ. Bạn là khách hàng của chính bạn; ông chủ của riêng bạn. Bạn đặt kỳ vọng của riêng bạn. Hãy cẩn thận với sự đổi mới và thử nghiệm."

Dù là sự thử nghiệm hay là công việc chính thức, hãy nhớ rằng, bạn nên có cho mình một mục tiêu. Một mục tiêu để làm đích đến, làm động lực thúc đẩy bạn và là thước đo cho trình độ thực sự của bạn.

6. Đừng ngại trì hoãn

"Tôi không cảm thấy có lỗi vì không hoàn thành dự án", Hische nói. "Nếu tôi chỉ là lười biếng, tôi sẽ tự cho mình một thời gian khó khăn để suy nghĩ về chuyện đó. Nhưng nếu điều này với tôi đã là siêu đam mê khoảng hai năm trước đây nhưng không phải là một phần của cuộc sống của tôi nữa, tôi sẽ cảm thấy nó thật vô nghĩa và không thể tiếp tục thực hiện nó với một niềm đam mê nữa."

Vì vậy, bạn đừng ngần ngại dừng lại dự án phụ của mình. Vì chúng không phải là một điều gì đó chính thức, nên chúng phải được xem xét kĩ càng để phù hợp với mục tiêu hiện thời của bạn và với điều kiện công việc, cuộc sống của bạn.

Back
Bên trên