Photographer 5 Lời khuyên cho chụp ảnh phong cảnh trong nhiếp ảnh

Member

Tích cực
Khi mọi người nghĩ về nhiếp ảnh, một trong những điều đầu tiên mà tôi suy nghĩ có lẽ là một phong cảnh núi hoặc một cảnh biển. Nhiếp ảnh thường được so sánh với bức tranh, và để có sự tương tự thậm chí hơn nữa, người ta nói rằng để có một bức ảnh là những bức vẽ bằng ánh sáng.

Nhưng những gì mọi người thường bỏ bê (đặc biệt là không nhiếp ảnh gia) là quá trình chụp một bức ảnh phong cảnh tuyệt vời là xa là đơn giản như nhìn thấy một cái gì đó đẹp, đạt ra cho máy ảnh và bấm nút chụp.

Nhiếp ảnh của bất cứ loại nào đòi hỏi một sự giàu có của kiến thức mà là khó khăn để có được và nhiều sự tinh tế được tham gia vào quá trình tạo ra một hình ảnh mà có thể chuyển tải vẻ đẹp mắt của các nhiếp ảnh gia có kinh nghiệm.

Trong bài viết này, tôi muốn chia sẻ 5 lời khuyên rằng sẽ dốc đường cong học tập của bạn khi nói đến việc trở thành một nhiếp ảnh phong cảnh.

1. Bạn cần một chủ đề

Điều này có vẻ ngớ ngẩn, nhưng thực tế nó là một cái gì đó mà phải mất một thời gian để nhận ra. Ngay cả sau khi đọc về nó và nghe nó từ các nhiếp ảnh gia khác, nó cần có thời gian để hiểu đầy đủ rằng một bức ảnh cần một chủ đề.

Tôi thích đi vào núi. Trong thực tế, tôi bắt đầu làm cho hình ảnh một phần vì tôi sử dụng để xem một số nơi không thể tin được trong khi đi bộ đường dài và tôi cảm thấy cần phải nắm bắt những quan điểm. Trong một số các chuyến đi đầu tiên của tôi, tôi đã sử dụng để chỉ đưa ra máy ảnh của tôi bất cứ khi nào tôi đang đứng trước một điểm rằng, trong tâm trí của tôi, nhìn như đưa ra khỏi một tấm bưu thiếp.

Tuy nhiên, khi tôi trở về nhà và phát triển các bộ phim (có, tôi đang nói về thời gian máy ảnh kỹ thuật số trước đây), tôi đã luôn thất vọng bởi kết quả. Nó bật ra rằng, mặc dù quan điểm là áp đảo, việc thiếu một chủ đề chính làm cho nó trông buồn tẻ khi nhìn thấy trong một bức ảnh.

Cuối cùng tôi đã chấp nhận rằng mắt có một cách khác nhau ôm vẻ đẹp hơn so với một máy ảnh, một cái gì đó mà phát sinh từ bản chất 2 chiều của hình ảnh. Điều này có nghĩa rằng, để tạo ra một hình ảnh có một số tác động đối với người xem, bạn chắc chắn cần phải bao gồm ít nhất một chủ đề mà đứng ra từ phần còn lại của các yếu tố trong hình ảnh, sau đó sẽ đóng vai trò như một nền tảng.

2. Sử dụng các độ sâu trường ảnh

Điều đầu tiên phải nói là nguyên tắc nổi tiếng mà khi làm nhiếp ảnh phong cảnh, bạn cần phải ghi nhớ. Tất nhiên có những tình huống mà phá vỡ quy tắc này có thể tạo ra kết quả thú vị, nhưng hãy gắn bó với các tiêu chuẩn tại đây.

Để giữ toàn bộ quang cảnh ở tập trung, đơn giản bạn chỉ cần làm việc với e-số lượng lớn (có nghĩa là một khẩu độ nhỏ của cơ hoành). Tuy nhiên, tránh các giá trị cực của ống kính của bạn, từ đó sẽ tạo ra hình ảnh không sắc nét.

Điều thứ hai để nói về độ sâu của trường là về thành phần. Vì bạn sẽ có tất cả các cấp độ của hình ảnh của bạn trong tập trung, thêm các lớp khác nhau trong thành phần của bạn giúp tạo ra một hình ảnh thú vị, với các yếu tố khác nhau cho mắt của người xem tập trung vào.

Đừng lạm dụng điều này, tuy nhiên. Nếu bạn có quá nhiều yếu tố trong một hình ảnh, mắt của người xem sẽ thấy khó để nhìn vào hình ảnh của bạn như một toàn thể và do đó bạn sẽ không có mục đích ban đầu của bạn.

Ngoài ra, trong khi chơi với độ sâu của các lĩnh vực, hãy thử góc độ khác nhau. Bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy sự khác biệt của một hình ảnh được lấy từ chính xác cùng một chỗ, nhưng từ một vị trí nhiều gần hơn hoặc xa hơn từ mặt đất sẽ xem xét.

3. Sử dụng một giá ba chân

Nhiều người không thích chân đế, về cơ bản, vì họ là cồng kềnh và nặng để mang theo. Điều này đặc biệt đúng khi đi bộ đường dài hay leo vì bạn phải mang theo chân máy xung quanh.

Nhưng sự thật là một chân máy có nhiều ưu điểm như vậy nó là giá trị các nỗ lực. Không chỉ là đảm bảo tốt nhất để nhận được hình ảnh hoàn hảo của bạn sắc nét, nhưng nó cũng sẽ cho phép bạn để nắm bắt các yếu tố năng động như đám mây hoặc chuyển động nước hoặc bắt đầu con đường mòn.

Nếu bạn đang đi du lịch bằng xe hơi, có chân máy tốt nhất mà bạn có thể mua được. Giá đỡ ba chân có thể khá đắt tiền từ, mặc dù nguyên tắc làm việc là khá đơn giản và tương tự cho tất cả chúng, xây dựng một ai thực sự ổn định đó sẽ đem đến mức tối thiểu sự rung của máy ảnh của bạn trong điều kiện gió là một quá trình tốn kém.

Ngoài ra, hãy chuẩn bị không chỉ phải trả một khoản tiền lớn khi mua một chân máy thực sự tốt, nhưng cũng phải mang theo một trọng lượng đáng kể. Sức mạnh thường đi kèm cùng với trọng lượng thêm. Tuy nhiên, nếu bạn không thể đủ khả năng một chân máy đắt tiền hoặc nếu bạn chỉ đơn giản là cần một lựa chọn nhẹ, cố gắng để có được một trong đó có một cái móc trọng lượng vì vậy bạn chỉ có thể treo ba lô của bạn hoặc bất kỳ trọng lượng khác mà bạn có thể tìm thấy để có được thêm một số ổn định.

Nếu bạn thực sự cần phải giảm thiểu trọng lượng, mất ít nhất một chân máy mini. Trong khi họ không phải là ổn định, có một trong những người là tốt hơn so với không có gì và nó chắc chắn sẽ giúp bạn khi bạn cần nó.

4. Thức dậy sớm

Đây có thể là một trong những khó khăn. Nếu bạn đang trên một chuyến đi bộ đường dài nhiều ngày, thức dậy lúc 5 giờ sáng ngày hôm sau một chuyến đi dài và khủng khiếp, không ngủ, ban đêm có thể là cái gì đó toàn bộ cơ thể và tâm trí của bạn sẽ chiến đấu chống lại. Nhưng sự thật là, một khi bạn trở về nhà đi qua bạn những hình ảnh, có một cơ hội cao thích của bạn sẽ là những bức ảnh mặt trời mọc.

Ngoài ra, ý thức được về các sự kiện thiên văn như mưa thiên thạch. Nếu bạn đang ở xa nền văn minh, bạn sẽ có cơ hội để xem và chụp bầu trời như bạn chưa từng thấy trước đây và đó là một cái gì đó đáng kể trong bức ảnh của bạn, và nếu bạn chụp một vài thiên thạch là tốt, bạn chắc chắn sẽ có một giải thưởng shot.

Bạn cũng có thể nhận được kết quả tương tự nếu bạn chờ đợi cho đến khi mặt trời lặn, mặc dù một số thứ sẽ thay đổi, góc của mặt trời là rõ ràng nhất của khóa học. Tuy nhiên, vào lúc hoàng hôn, đặc biệt là khi ra ngoài, mọi thứ sẽ không giống chính xác như nhau. Ví dụ, sẽ không có sương trên cây và hồ nước sẽ có xu hướng có sóng, trong khi mặt trời mọc, cho rằng không khí vẫn còn mát mẻ từ đêm, họ có xu hướng Stiller.

5. Sử dụng các trang web chia sẻ ảnh

Trong khi nhận được ám ảnh với thích và favs chắc chắn là một cái gì đó để tránh, nhận được những lời chỉ trích mang tính xây dựng trên hình ảnh của bạn và cẩn thận nhìn vào công việc của người khác sẽ giúp bạn cải thiện trong nhiếp ảnh của bạn với một tốc độ nhanh hơn nhiều so với khi bạn chỉ đơn giản là cố gắng cải thiện bằng cách riêng của bạn.

Một nhược điểm của các trang web chia sẻ ảnh như Flickr hoặc 500px là họ có đầy đủ mọi người chỉ đơn giản là đánh bắt cá cho chú ý, có nghĩa là hầu hết các chỉ trích, bạn sẽ nhận được là dưới hình thức 'Great shot! Vui lòng kiểm tra công việc của tôi! "Và chắc chắn rằng không có gì để nói thêm quá trình học tập của bạn.

Trong một mức độ cá nhân nhiều hơn, nếu bạn có những người bạn cũng thích nhiếp ảnh, đi chơi với họ về các tour du lịch chụp ảnh mini. Điều này sẽ không chỉ cung cấp cho một số thời gian vui vẻ, nhưng so sánh bức ảnh của bạn một khi bạn trở về nhà sẽ giúp bạn có được một cảm giác về những khía cạnh khác nhau liên quan đến việc sáng tác một hình ảnh.

Đính kèm

276.2 KB · Lượt xem: 12
  • Like
Reactions: TAH
Back
Bên trên