Tutorial 30 phím tắt để tăng tốc độ và sự sáng tạo trong Adobe Photoshop

Để cảm thấy thoải mái với việc sử dụng những phần mềm đồ hoạ, điều quan trọng là bạn phải có một quy trình làm việc hiệu quả. Một quy trình làm việc tốt cho phép bạn thực hiện công việc nhanh chóng và sáng tạo. Ghi nhớ phím tắt là một bước quan trọng cho việc xây dựng quy trình cho riêng bạn trong Photoshop.

Phím tắt giúp tiết kiệm vài giây cho mỗi tác vụ trong Adobe Photoshop. Chúng cũng làm cho bạn sáng tạo hơn! Càng ít phải chật vật với việc sử dụng phần mềm thì bạn càng có thời gian để suy nghĩ về hình ảnh bạn đang muốn làm. Hoặc hãy nghĩ theo một cách khác: Bạn càng thành thạo các tác vụ bao nhiêu thì hình ảnh trong đầu bạn càng dễ trở thành tác phẩm bấy nhiêu. Tóm lại là: bạn muốn Photoshop làm việc cho bạn, không bạn làm việc cho Photoshop.

Đây là các phím tắt mà tôi sử dụng hàng ngày. Thành thật mà nói, bạn có thể không muốn dành tất cả thời gian ghi nhớ toàn bộ phím tắt của Photoshop. Giống như tôi, bạn có thể chỉ sử dụng một phần tiềm năng của Photoshop. Tuy nhiên các phím tắt này sẽ phục vụ hầu hết nhu cầu của bạn và chúng sẽ giúp bạn làm việc hiệc quả hơn. Tùy thuộc vào công việc mà bạn có thể cần lướt qua tất cả các phím tắt có sẵn của Photoshop và thêm một vài vào danh sách của riêng bạn.

Với mục tiêu cải thiện thao tác với Adobe Photoshop ngày càng nhanh hơn, ta hãy bắt tay vào việc.

Làm việc với Brush

Cho dù khi tôi sử dụng mask, khoanh vùng lựa chọn, hay điều chỉnh tông màu, công cụ brush là công cụ số một của tôi. Làm việc thoải mái với brush là một trong những cách tốt nhất để có được sự nhanh chóng và chính xác công việc Photoshop. Các phím tắt này cũng có tác dụng tương tự với các công cụ dạng brush khác như Eraser, Healing Brush, và Clone Stamp.

Screen Shot 2017-06-16 at 3.40.34 PM.png

Đây là một mẹo nhanh chóng để thay đổi kích thước brush. Giữ phím Alt (Option), và nhấp chuột phải. Khi nhấp chuột, di chuyển chuột của bạn lên và xuống làm cho brush mềm (soft) hơn và cứng (hard) hơn, và di chuyển chuột sang trái và phải làm cho brush nhỏ hơn và lớn hơn.

Làm việc với các lớp (layer) và vùng chọn.

Khi tôi làm việc với một dự án, đây là các phím tắt mà tôi sử dụng để có được vùng lựa chọn một cách nhanh chóng và làm việc với các lớp.

Screen Shot 2017-06-16 at 3.41.49 PM.png

Điều chỉnh trạng thái

[ADSENSE][/ADSENSE]

Một điều quan trọng là cần có sự sắp xếp gọn gàng trong các dự án lớn. Dưới đây là các phím tắt công việc quản lý công việc để bạn dễ thở hơn.

Screen Shot 2017-06-16 at 3.42.56 PM.png

Điều chỉnh chế độ xem (view)

Gặp khó khăn khi di chuyển trong một file ảnh hay tài liệu lớn ? Dưới đây là một số phím tắt để làm cho việc chuyển hướng và hiển thị dễ dàng hơn một chút.

Screen Shot 2017-06-16 at 3.43.55 PM.png

Tùy chỉnh phím tắt của bạn

Nếu có những tác vụ (action) mà bạn sử dụng thường xuyên, bạn có thể đặt những tác vụ đó vào các phím chức năng từ Actions Palette bằng cách chọn Action Options.

Điều cuối cùng, bạn có muốn phím tắt của bạn làm việc khác đi một chút? Bạn có thể tạo tùy chỉnh phím tắt cho bất cứ việc gì bằng cách chọn Edit > Keyboard Shortcuts.

Vietnamese (Tiếng Việt) translation by Jake Long

Đính kèm

148.8 KB · Lượt xem: 4
Back
Bên trên