Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Bất cứ khi nào bạn tạo vectơ trong Illustrator, các tác vụ đơn giản có thể trở thành một trở ngại cho quy trình làm việc của bạn. Vì vậy, thay vì dùng chuột tìm kiếm đến các công cụ bạn cần, hãy xem danh sách các phím tắt Illustrator của chúng tôi ngay tại đây. Chúng có thể giúp bạn tăng tốc độ công việc. 1. Chọn tất cả các mục trên layer Mac: Option + Click vào layer Windows: Alt + Click vào layer Nhanh chóng chọn tất cả các mục trên một layer cụ thể - bao gồm cả những mục đã được khóa và không nhìn thấy được (để chỉ chọn các đối tượng có thể nhìn thấy, mở khóa, nhấp chọn vòng tròn trong bảng điều khiển Layer). 2. Hand Tool Mac: Phím cách Windows: Phím cách 3. Hand Tool (chỉnh sửa type) Mac: Cmd + Phím cách Windows: Ctrl +...
Vì là một người mới bắt đầu, việc tạo ra tác phẩm nghệ thuật kỹ thuật số dành cho sử dụng web đôi khi có thể gặp một chút trục trặc, đặc biệt là khi bạn đặt rất nhiều thời gian vào một phần (có thể là một hình minh hoạ, hoặc một biểu tượng), và sau đó bạn đột nhiên nhận ra rằng vì một số lý do nên kết quả cuối cùng đã không hiện ra tất cả các đường nét đó. Đây là những gì mà tất cả chúng ta cần phải xử lý khi chúng ta bắt đầu sử dụng Adobe Illustrator, vì vậy tôi quyết định tạo ra bài viết ngắn này để giúp bạn nếu bạn đang tìm cách để giải quyết vấn đề này. 1. Vector và Bitmap Trước khi chúng ta bắt đầu, tôi cũng muốn làm rõ một số tiêu chuẩn khác nhau mà bạn, tôi và tất cả mọi người đang làm việc như một nhà thiết kế cần phải nhận...
Bạn có một tài liệu Adobe Illustrator mà bạn đã dành một chút thời gian vào nó, vẽ ra tác phẩm, trình bày các artboard và nhấp vào chế độ Pixel Preview trước khi xuất sang một tài liệu raster, nhưng PPI (Pixels Per Inch) được thiết lập sai vì vậy độ phân giải trông hoàn toàn sai! Bạn có thể khắc phục điều này như thế nào? Thuộc tính PPI ở đâu? Tôi nghe các fan cuồng vector nói với tôi là: PPI không quan trọng trong illustrator! Nó là một công cụ vector! Nhưng đôi khi nó quan trọng đối với một số ứng dụng. Có thể bạn đang làm việc trên một số biểu tượng pixel-perfect và cần đến chúng để làm việc trên một tập hợp các nền tảng với các màn hình PPI khác nhau. Hoặc có thể bạn có một số đồ án vector ở một kích thước thu nhỏ nhất định, và...
Trong hướng dẫn sau, bạn sẽ học cách làm tròn các góc trong Illustrator. Có một số phương pháp khác nhau để làm được điều này, vì vậy hãy chọn một phương pháp giúp giải quyết vấn đề của bạn tốt nhất. 1. Làm thế nào để làm tròn góc bằng cách sử dụng Live Corner Widgets Một số pannel hữu ích để giúp bạn bắt đầu là: Bảng điều khiển Transform (Window menu > Transform) Bảng Properties (Window > Properties) Thanh Control (Window > Control) Bước 1 Giả sử chúng ta có đối tượng ngôi sao này và bạn muốn áp dụng các góc tròn cho tất cả các cạnh của nó. Bằng cách sử dụng công cụ Direct Selection Tool ( A ) và chọn hình dạng, bạn sẽ nhận thấy sự xuất hiện của tiện ích Live Corners; các nút tròn nhỏ ở góc trong và góc ngoài của hình dạng. Đây...
Việc sử dụng các hình ảnh động (Animation) trong thiết kế ở những năm gần đây đang trở nên rất phổ biến, bạn có thể làm cho thiết kế của mình trở nên ấn tượng hơn bằng việc học cách sử dụng ảnh động. Phổ biến nhất vẫn là định dạng GIF. GIF là một định dạng tập tin hình ảnh bitmap cho các hình ảnh dùng ít hơn 256 màu sắc khác nhau và các hoạt hình dùng ít hơn 256 màu cho mỗi khung hình. Trong video hướng dẫn bên dưới bạn sẽ học cách tạo ra ảnh GIF một cách đơn giản nhưng rất hợp thời. Nguồn: Tutpad
Chuyển các văn bản của bạn xung quanh và nhìn chúng từ một góc nhìn khác với Hướng dẫn tuyệt vời này! Nguồn: Tutpad.com
Vũ trụ là vô tận và đây kì bí, thu hút các cuộc thám hiểm xuyên suốt thời gian chúng ta tồn tại. Qua tut này sẽ cho chúng ta cái nhìn khách quan và hiểu rõ hơn về vũ trụ bao la
3D hóa đang là một trong những xu hướng thiết kế thịnh hành nhất trong năm 2020. Tạo ra các thiết kế 3D thường khó khăn và khá trừu tượng, tuy nhiên vẫn rất nhiều người đang học cách làm quen nó. Trong hướng dẫn dưới đây bạn sẽ tìm hiểu cách tạo ra thiết kế 3D đơn giản từ những hình học đơn giản. Bạn có thể áp dụng những element này vào nhiều thiết kế khác nhau. Sau khi biến các hình dạng cơ bản thành 3D, đây là kết quả tuyệt vời mà bạn sẽ nhận được: Cách sử dụng hình dạng hình học 3D Chúng tôi thích các hình dạng hình học! Chúng đơn giản, hiện đại, và quan trọng nhất là rất đa năng. Khi chúng ta nghĩ về các thiết kế hình học, rất nhiều ý tưởng khác nhau bạn có thể áp dụng cho thiết kế. Hãy xem các ví dụ sau bằng cách sử dụng các...
Chào tuần mới. Chúc mọi người làm việc hiệu quả. Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn 1 video đầy cảm hứng từ Limzim. Hướng dẫn các bạn tìm ý tưởng thiết kế mẫu hoạt hình Emoji thông qua hình ảnh thân thuộc 12 con giáp (Phần 1). Các bạn cũng có thể dowload file thực hành để có thể tự làm tại nhà. Enjoy watching it.
Trong các bước sau, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo hiệu ứng nghệ thuật văn bản 3D trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo một nền đơn giản và cách thêm văn bản cơ bản. Chỉ sử dụng đoạn văn bản và hiệu ứng Xoay 3D (3D Rotate), bạn sẽ học cách tạo ra đường phức hợp chính. Tiếp tục, bạn sẽ học cách sử dụng hiệu ứng 3D Extrude & Bevel và một số kỹ thuật khác. Chuẩn bị: Font chữ: Etna Sans Serif 1. Cách tạo tài liệu mới và nền Bước 1 Nhấn Control-N để tạo tài liệu mới. Chọn Pixel từ Units, nhập 850 vào Width và 600 vào Height. Mở bảng Info ( Window> Info ) để xem trước trực tiếp với kích thước và vị trí của các hình dạng của bạn và đặt đơn vị đo thành pixel từ Edit > Preferences > Units. Các tùy chọn này sẽ làm tăng...
Illustrator là một trong những phần mềm thiết kế phổ biến nhất dành cho Designer, các họa sĩ minh họa. Illustrator đi kèm với rất nhiều tính năng tiện dụng và hữu ích ngoài ra nó còn có nhiều tác vụ giúp các Designer xử lý nhanh chóng công việc. Thế nhưng, vẫn có rất nhiều tiện ích ẩn bên trong của phần mềm mà không phải ai cũng biết. Nhà thiết kế Will Paterson đã tổng hợp được một số mẹo tiện dụng khi sử dụng phần mềm trong video bên dưới. Bạn hãy tham khảo nhé.
Với sự trợ giúp của Color Dodge Blending Mode, bạn có thể tạo được hình ảnh rất sáng và sắc nét. Color Dodge Blending Mode làm sáng và làm sắc nét độ tương phản của tất cả các màu khác với màu đen. Bây giờ chúng ta hãy nhìn vào ví dụ bên dưới. Lấy công cụ Hình chữ nhật (M) và tạo hai ô vuông. Fill vào một với màu đen và màu xám. Bây giờ đặt Blending Mode là Color Dodge cho hình chữ nhật màu xám trên trong bảng Transparency. Màu đen của hình dưới không thay đổi tại vị trí chồng chéo, có nghĩa là khẳng định rằng chế độ này không ảnh hưởng đến màu đen. Bây giờ, hãy thay đổi màu tô màu của hình chữ nhật phía dưới. Tôi đặt một màu đỏ rất tối (R = 15, G = 0, B = 0), tuy nhiên, nó đã sáng ở nơi các hình dạng chồng chéo nhau. Để...
Một trong những vấn đề phổ biến nhất mà bạn có thể gặp phải khi làm việc với gradient trong Adobe Illustrator là không thể áp dụng gradient trên nhiều đối tượng cùng một lúc. Nếu bạn chọn tất cả các đối tượng cùng một lúc, hoặc thậm chí nhóm chúng lại với nhau và áp dụng Gradient, bạn có thể nhận thấy rằng gradient được áp dụng cho từng đối tượng riêng lẻ chứ không phải toàn bộ nhóm đối tượng. Ngày hôm nay, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn giải quyết vấn đề này. Hình ảnh: Logos By Nick Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ xem xét cách áp dụng một gradient trên nhiều đối tượng trong Illustrator.
Các công cụ hàng đầu của Adobe cho các nhà thiết kế đồ hoạ, Illustrator và InDesign, sẽ được làm mới lại vào năm 2017. Thật vui mừng! Sau khi nghe lời kêu gọi của cộng đồng thiết kế, Adobe đã thêm một công cụ crop vào Illustrator. Và đó không phải là tất cả những gì mà Adobe đã làm - bộ phần mềm thiết kế behemoth đã công bố cập nhật chính cho giao diện người dùng của InDesign và nhiều hơn nữa ... Nhưng chưa hoàn toàn. Tại thời điểm viết, Adobe đã trì hoãn việc phát hành các bản cập nhật này, nhưng hứa hẹn rằng chúng sẽ đến sớm! Vì vậy, nếu việc gia hạn đăng ký Đám mây Sáng tạo của bạn phụ thuộc vào việc bổ sung Image Crop của Adobe, bạn sẽ phải chờ đợi vài ngày. Trong thời gian chờ đợi, đây là những gì chúng tôi biết về bản cập nhật...
Tìm hiểu cách trích xuất và xuất mã CSS cho các đối tượng riêng lẻ hoặc cho toàn bộ bố cục được thiết kế trong Illustrator. Với Illustrator, khi bạn tạo bố cục cho một trang HTML, bạn cũng có thể tạo và xuất mã CSS cơ bản điều chỉnh giao diện của các thành phần và đối tượng trên trang. CSS cho phép bạn điều khiển giao diện của văn bản và đối tượng (tương tự như kiểu ký tự và kiểu đồ họa). Xem và trích xuất mã CSS Bảng thuộc tính CSS cho phép người dùng thực hiện các công việc sau: Xem và sao chép mã CSS cho các đối tượng được chọn. Xuất một hoặc nhiều hoặc tất cả các thành phần Illustrator được chọn vào một tệp CSS. Xuất các hình ảnh có thể được chuyển đổi thành raster. Tạo mã CSS cụ thể cho từng trình duyệt. Mã thuộc tính CSS...
Xin chào các bạn, sau đây mình xin giới thiệu với các bạn những bài giảng thật sự cần thiết (mình đã chọn lọc) đối với mỗi designer. Trong mỗi bài giảng đều có kèm theo file bài tập để mọi người thực hành theo. Mình đã sắp xếp theo thứ tự, từ cơ bản đến nâng cao nhằm giúp những bạn mới bắt đầu dễ dàng hơn trong việc tiếp thu kiến thức. Mình sẽ update liên tục những bài giảng mới trong topic này, mọi người cùng theo dõi nhé: -Giáo trình 1: Bài giảng cơ bản dành cho những bạn mới bắt đầu. Lynda - Illustrator CC 2017 Essential Training Overview: lynda.com/tutorial/578066 Download: https://4share.vn/f/3104070402070301 Pass: fb/FOCourse -Giáo trình 2: Bài giảng nâng cao tổng quát Lynda – Illustrator CC 2017 One-on-One Advanced Overview...
Ở hướng dẫn này sẽ chỉ các bạn tạo logo của Chrome bằng phần mềm Adobe Illustrator. Hy vọng nó sẻ bổ ích với các bạn . nguồn dansky
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ học cách vẽ nhân vật hoạt hình quái vật kẹo trong Adobe Illustrator. Có rất nhiều kỹ thuật được sử dụng trong toàn bộ hướng dẫn này, từ kết cấu cho đến các chi tiết nhỏ, Blend Art Brush mới, kỹ thuật mask, tùy chọn pha trộn spine ngược và thậm chí là hiệu ứng 3D. Chưa kể đến những viên kẹo đầy màu sắc và những con sâu bằng thạch thú vị để vẽ. Đến cuối hướng dẫn này, bạn sẽ có các kỹ năng để vẽ các nhân vật hoạt hình khác trong các dự án trong tương lai. Hãy bắt đầu nhé! 1. Cách tạo một tài liệu mới Khởi chạy Illustrator và vào File > New để mở một tài liệu trống. Nhập tên cho tập tin của bạn, thiết lập kích thước và sau đó chọn Pixels làm Units và RGB làm Color Mode. Đảm bảo không đánh dấu Align New...
Mặc dù Illustrator là phần mềm đồ họa Vector, nó không phù hợp để chỉnh sửa và chỉnh sửa màu sắc cho hình ảnh (vì ảnh là dạng Raster), tuy nhiên có một số dự án chúng ta cần chỉnh sửa màu sắc hình ảnh để phù hợp với tổng thể thiết kế. Đối với việc chỉnh sửa cơ bản như chỉnh màu hình ảnh sang đen trắng chúng ta có thể thực hiện trực tiếp trong Illustrator và đỡ mất công mở các chương trình chỉnh sửa ảnh khác. Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ xem xét cách tạo một hình ảnh đen trắng bằng Illustrator để bạn không cần phải khởi chạy Photoshop để thực hiện chỉnh sửa đơn giản này. Thực tế có hai cách khác nhau để bạn có thể chuyển ảnh sang đen trắng bằng Illustrator. Bạn có thể làm như vậy bằng cách sử dụng tính năng Convert to Grayscale...
Cây là thành phần cơ bản không thể thiếu khi mới bắt đầu học AI. Trong video này mình sẽ hướng dẫn các bạn vẽ 8 loại cây cơ bản mà chúng ta sẽ dễ dàng bắt gặp trong các tác phẩm AI phổ biến hiện nay. Màu sắc mình dùng trong video này: Hồng #ce3054 Tím #4c0f4d
Back
Bên trên