Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Isometric đang là một xu hướng khá nổi trong những năm trở lại đây, bằng cách sử dụng các trục trong mặt phẳng bạn có thể tạo ra thiết kế có cảm giác 3D đầy sáng tạo. Để thành thạo và sử dụng phương pháp này hiệu quả, trước tiên bạn cần phải học từ những hướng dẫn cơ bản. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo hiệu ứng văn bản isometric đơn giản trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo một đoạn văn bản cơ bản và cách biến nó thành một đối tượng 3D bằng hiệu ứng 3D Extrude & Bevel. Tiếp theo, bạn sẽ học cách chọn nhanh một loạt các hình có thuộc tính tương tự và cách biến chúng thành các Compound path. Cuối cùng, bạn sẽ tìm hiểu cách Fill màu và sắp xếp các hình dạng của mình, cách tạo nền đơn giản và cách...
Trong hướng dẩn này, bạn sẽ học cách tạo hiệu ứng chữ chữ bậc thang nghệ thuật trong Illustrator. Bạn có thể áp dụng nó cho rất nhiều thiết kế. Quảng cáo, Typography (nghệ thuật xắp chữ), ấn phẩm truyền thông. Font chữ: https://fonts.google.com/specimen/Roboto+Condensed?selection.family=Roboto+Condensed Đăng ký kênh Designer Việt Nam:
Trong hướng dẩn ngắn này bạn sẽ học cách tạo ra một hiệu ứng chữ 3D với màu sắc Gradient trong Illustrator trong vòng 1 phút. Cách thực hiện: Bước 1. Nhấp đúp vào công cụ Pencil để mở cài đặt Tuỳ chọn Công cụ Pencil. Đặt Fidelity là Smooth. Nhấp vào OK. Vẽ một chữ bằng cách sử dụng một nét đơn hay đường Path. Bước 2. Chọn công cụ Ellipse và kéo Shift để vẽ một vòng tròn. Bước 3. Với vòng tròn được chọn, nhấp vào biểu tượng Gradient bên dưới màu Fill trong bảng Tools. Đặt Stroke thành None. Bước 4. Mở bảng Gradient (Window> Gradient). Nhấp đúp vào thanh trượt Gradient đầu tiên. Nhấp vào biểu tượng Swatches và chọn một màu. Nhấp đúp vào thanh trượt Gradient thứ hai và chọn một màu khác. Bước 5. Sử dụng công cụ Selection để chọn...
Chuyển các văn bản của bạn xung quanh và nhìn chúng từ một góc nhìn khác với Hướng dẫn tuyệt vời này! Nguồn: Tutpad.com
Trong hướng dẩn này bạn sẽ học được cách để tạo ra các tia sáng đồng tâm có thể dùng làm giả lập hiệu ứng mặt trời, tạo sự chú ý cho sản phẩm, ứng dụng của nó rất đa dạng trong ngành thiết kế. Dưới đây là cách thức thực hiện: Bước 1: Vẽ một hình tròn Bạn dùng công cụ Elipse Tool sau đó vẽ một hình tròn, để vẽ hình tròn hoàn hảo giữ thêm phím "Shift" khi vẽ. Bước 2: Tạo ra các tia đồng tâm Vào Window -> stroke ( phím tắt ctrl + F10) và chỉnh sửa theo các thông số như sau: Weight:200pt, Dashed line: 10px Và điều chỉnh các thiết lập như hình dưới: Như vậy là hàn thành, chúc bạn thành công!
Thủ công mỹ nghệ không bao giờ lỗi mốt! chúng sẽ luôn có một vị trí trong thiết kế. Vâng, nói về điều đó, Paper Cut (hoặc cắt giấy) là một trong những kỹ thuật nổi tiếng nhất. Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ tìm hiểu cách làm thế nào chúng ta có thể bắt chước kỹ thuật này trong Illustrator. Chúng ta sẽ tạo ra một Background Gradient trừu tượng. Dưới đây là hướng dẫn: Điều quan trọng là điều chỉnh các tham số Blend. Trong "Spacing", chọn Specified Steps và nhập giá trị khoảng 4-8. File Project Tạo sóng Để tạo sóng, chúng ta sẽ làm theo một quy trình đơn giản. Mặc dù chúng ta có thể sử dụng Pen tool (P) và tạo các hình dạng theo ý muốn, chúng ta sẽ tạo sóng bằng Star Tool. Bạn sẽ thấy nó dễ dàng như thế nào. Bước 1 Chọn Star...
Adobe Illustrator là một phần mềm thiết kế đồ họa vector phổ biến được sử dụng rộng rãi trên toàn thế giới. Tuy nhiên, như bất kỳ phần mềm nào khác, Illustrator cũng có thể gặp phải một số vấn đề kỹ thuật. Một trong những vấn đề phổ biến mà người dùng Illustrator thường gặp phải là không thấy núm kéo Handle khi vẽ các đường cong Bézier. Nếu bạn đang gặp phải vấn đề này, đừng lo lắng. Chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn cách sửa lỗi này một cách dễ dàng. Lỗi này có thể do bạn nhấn lộn phím tắt khi dùng Adobe Illustrator, cách sửa rất đơn giản chỉ cần vào View -> Chọn Show Edges. Nếu vẫn bị lỗi bạn có thể tham khảo thêm các cách sau. Bước 1: Kiểm tra Tool Panel Trước tiên, hãy đảm bảo rằng bạn đã chọn công cụ "Pen Tool" hoặc "Add Anchor...
Công cụ Blend Tool từ lâu đã trở thành một công cụ đắc lực của Adobe Illustrator và sử dụng nó cũng khá đơn giản. Công cụ này tạo ra các đối tượng lấp vào khoảng trống giữa hai đối tượng có sẵn. Giả sử ta có một hình vuông là đối tượng A và một hình tròn là đối tượng B; thì khi đó Blend Tool có thể tạo ra ngay lập tức những dạng hình học giữa hai đối tượng này. Bạn có thể điều chỉnh quá trình này cho đến khi expand nó. Ta có thể dùng công cụ này để tạo ra rất nhiều hiệu ứng. Trong bài hướng dẫn này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách dùng Blend Tool để tạo ra một bức hình đen trắng bán tả thực với những đường line. 1. Chuẩn bị ảnh mẫu trong Adobe Photoshop Bước 1 Để tạo một bức tranh minh họa bán tả thực, thì một bức ảnh mẫu tốt là điều cần...
Illustration là một trong những chủ đề nóng trong thiết kế đồ họa trong những năm gần đây, các tác phẩm Illustration thường mang lại những nét độc đáo rất riêng biệt và sáng tạo. Nếu bạn đang có ý định tìm hiểu thêm về Illustration, đây là thời điểm rất thích hợp. Để giúp bạn hiểu rõ hơn về quy trình tạo ra một bức tranh minh họa kỹ thuật số, Fernando Nunes đã tạo ra một video hướng dẫn bắt đầu từ những ý tưởng -> phác thảo và đưa nó lên các phần mềm đồ họa và số hóa bản vẽ tay. Video này cũng chỉ cho bạn biết về các công cụ quan trọng của Adobe Illustrator để tạo ra những hình ảnh minh họa đẹp mắt. Video chi tiết: Dưới đây là một số Video tua nhanh về các ý tưởng biến thành những bức tranh minh họa của Fernando Nunes:
Quá trình thực hiện logo trong lúc livestream chia sẻ kiến thức lẫn kĩ năng thật của mình. Trong tuần mình sẽ ra một Video đầy đủ cho việc thực hiện này. Các bạn thích thì hãy để lại comment ở dưới cho mình biết nhé. ► Ủng hộ cho mình tại: https://donami.com.vn/locnguyendesign ✌ Group hướng dẫn của mình: https://www.facebook.com/groups/628057924252731/ Facebook: https://www.facebook.com/JieArt2018 Ngoài ra mình sẽ có rất nhiều mục dướng dẫn khác trong danh sách phát: ► Hướng dẫn Illustrator căn bản: https://goo.gl/rTTeYg ► Creative Diary - Hướng dẫn 1 phút: https://goo.gl/aY81VG ► Hướng dẫn Photoshop: https://goo.gl/se7ghD ► Livestream Moment - Vlog: https://goo.gl/qJvWV4 ► Hãy ủng hộ bằng cách like, share và subscribe tại đây...
Những thiết kế trừu tượng, abstract đang dần trở nên phổ biến trong những năm gần đây. Không chỉ dừng lại ở các hình dạng kỳ lạ, các nhà thiết kế gần đây đã vận dụng những hiệu ứng màu của ánh đèn neon để mang lại cho thiết kế một cái nhìn ảo giác và đầy mê hoặc. Việc tạo ra những thiết kế trừu tượng không quá phức tạp, nhà thiết kế Mostafa Abdelsattar sẽ cho bạn thấy việc áp dụng các công cụ trong Illustrator để tạo ra các tác phẩm này đơn giản như thế nào. Tetrachromacy
Đôi khi tinh chỉnh kiểu chữ theo những cách thông thường như việc tạo bóng, thay đổi độ dày, kích thước phông chữ có thể khiến bạn cảm thấy nhàm chán và bạn đang tìm kiếm cách mới mẻ hơn để làm cho các câu văn, lời kêu gọi của thiết kế trở nên sáng tạo và thu hút hơn. Nếu đúng như vậy, thì những hướng dẫn dưới đây sẽ rất hữu ích cho bạn. Chúng tôi đã chọn lọc được một số hướng dẫn hay giúp bạn tùy chỉnh kiểu chữ và đưa văn bản lên một tầm cao mới. Cách tạo hiệu ứng văn bản Neon phát sáng đơn giản trong Photoshop Hướng dẫn nhanh chóng này sẽ giúp bạn tìm hiểu cách tạo hiệu ứng chữ neon cực kỳ đơn giản trong Photoshop thông qua vài thao tác. Tạo hiệu ứng chữ chìm trong nước Hướng dẫn hữu ích này sẽ giúp bạn tạo ra hiệu ứng chữ bị...
Đồ họa vector trong Illustrator có thể khá dễ hiểu với số ít người, nhưng đối với nhiều người, đó là một cái gì đó xa lạ và phức tạp. Nhưng không phải như vậy. Nếu bạn bắt đầu với những điều cơ bản, bạn có thể xây dựng một nền tảng vững chắc trong minh họa vector. Đối với bài viết này, chúng tôi đã tìm thấy một số câu hỏi thường gặp nhất về Illustrator và trả lời chúng bằng những giải thích đơn giản. Trong phần một của loạt bài hai phần này, chúng tôi sẽ đề cập đến kích thước của artboard và canvas, hình nền, hình dạng vector và ứng dụng màu. Artboard và Kích thước Canvas Tạo một tài liệu mới là bước đầu tiên trong hành trình Illustrator của bạn. Mở Adobe Illustrator, sau đó nhấn giữ Command + N để hiển thị cửa sổ tạo Tài liệu mới...
Nắm vững phần mềm Adobe Illustrator không phải là điều dễ dàng. Có thể bạn cần phải học rất nhiều công cụ, hiệu ứng, kỹ thuật và những thứ khả. Để giúp bạn dễ hiểu hơn về chương trình này, chúng tôi đã biên soạn một bài viết chuyên sâu về các thành phần thiết yếu của Illustrator. Đối với bài viết này, chúng tôi đã tìm thấy một số câu hỏi thường gặp nhất về Illustrator và trả lời chúng với những lời giải thích đơn giản. Ở phần 1, chúng ta đã tìm hiểu về kích thước của artboard và canvas, hình nền, hình dạng vector và ứng dụng màu. Trong phần 2, chúng ta sẽ đề cập đến kiểu chữ, cắt và mask đối tượng, minh họa và xuất file. Kiểu chữ Kiểu chữ là một môn học cơ bản cho tất cả các nhà thiết kế và họa sĩ minh họa bởi vì đó là cách chúng ta...
Dưới đây là một số mẹo khi bạn dùng Illustrator Căn chỉnh đối tượng vào một đối tượng neo hoặc lưới Khi bạn sắp xếp các đối tượng trong Illustrator, bạn có thể dễ dàng chọn đối tượng và nhấn một trong các biểu tượng "Align Object" trong cửa sổ Align. Nhưng đôi khi bạn cần kiểm soát nhiều hơn thế. Nếu có một mục trong bố cục mà bạn muốn mọi thứ khác liên kết, đây là một thủ thuật nhanh gọn lẹ: Chọn tất cả các đối tượng mà bạn muốn căn lề. Sau đó nhấp vào đối tượng mà bạn muốn sử dụng làm đối tượng neo. Khi bạn nhấp vào đối tượng đó, bạn sẽ thấy đường viền chọn trở nên mờ nhạt hơn - bây giờ nó là đối tượng neo.(Xem ngôi sao màu lục bên trái phía trên). Sau đó, khi bạn nhấp vào biểu tượng Align Object thích hợp, tất cả các đối...
Các hình dạng đầu màu sắc, 3D sáng tạo đang là một su hướng rất thịnh hành trong thời gian gần đây. Nó xuất hiện hầu như trong tất cả các loại hình thiết kế. Từ các thiết kế bao bì, thiết kế website, ứng dụng hay trong các quảng cáo từ các thương hiệu lớn. Các hình dạng năng động phủ đầy màu sắc mang lại một cảm giác hiện đại và rất đẹp mắt. Trong bài viết này, chúng tôi đã tổng hợp được một số hướng dẫn rất hay giúp bạn học các kỹ thuật để tạo ra các hình dạng tuyệt đẹp này. Tạo ra các khối màu 3D tuyệt đẹp bằng Blend Tool Blend tool là một công cụ rất hữu ích trong Illustrator, với nó bạn có thể pha trộn các khối màu sắc và tạo ra các hiệu ứng màu tuyệt đẹp. Blend Tool không quá khó sử dụng, bạn có thể tham khảo một số hướng dẫn...
Hướng dẫn dưới đây sẽ cho bạn thấy một thủ thuật khi tạo Swatch trong Illustrator, các màu sắc sẽ tự động đồng nhất và phù hợp với nhau hơn. Tệp thực hành Sắc độ màu (tint) là gì? Tint là một phiên bản màu sắc nhưng mang lại cảm giác nhẹ hơn vì màu này được pha cùng màu trắng của màu gốc.
Mọi người đều có cách riêng để thư giãn và tận hưởng cuộc sống của mình. Một trong những khoảng thời gian yêu thích của tôi trong ngày là nhâm nhi tách cà phê sáng - đó gần như là quãng thời gian duy nhất mà tôi có thể ngồi và đọc một số cuốn sách bởi vì khi thời gian đó trôi qua, tôi lại phải tất bật trong vai trò một "Nữ siêu nhân" để cố gắng làm xong mọi thứ. Trong bài hướng dẫn này, tôi muốn chia sẻ khoảnh khắc đặc biệt đó bằng hình minh hoạ một người phụ nữ đang thư giãn với tách cà phê của mình. Trong khi tạo ra tác phẩm này, bạn sẽ học cách thao tác với các khối hình và cũng làm quen với công cụ Width Tool mà tôi chưa từng sử dụng trong các bài hướng dẫn trước đây. Như thường lệ, chúng tôi sẽ sử dụng các hình dạng cơ bản và...
Mọi người đều có cách riêng để thư giãn và tận hưởng cuộc sống của mình. Một trong những khoảng thời gian yêu thích của tôi trong ngày là nhâm nhi tách cà phê sáng - đó gần như là quãng thời gian duy nhất mà tôi có thể ngồi và đọc một số cuốn sách bởi vì khi thời gian đó trôi qua, tôi lại phải tất bật trong vai trò một "Nữ siêu nhân" để cố gắng làm xong mọi thứ. Trong bài hướng dẫn này, tôi muốn chia sẻ khoảnh khắc đặc biệt đó bằng hình minh hoạ một người phụ nữ đang thư giãn với tách cà phê của mình. Trong khi tạo ra tác phẩm này, bạn sẽ học cách thao tác với các khối hình và cũng làm quen với công cụ Width Tool mà tôi chưa từng sử dụng trong các bài hướng dẫn trước đây. Như thường lệ, chúng tôi sẽ sử dụng các hình dạng cơ bản và...
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu cách sử dụng tùy chọn Offset Path trong trình minh họa và sự khác biệt giữa việc sử dụng nó thông qua phương thức bảng điều khiển Appearance và phương thức thanh menu. 1. Cách tạo tài liệu Illustrator Bước 1 Trong Illustrator , vào File> New . Đặt tên cho tài liệu là Infinity. Đặt Width thành 1080 px và Height thành 1080 px . Đặt Color Mode thành RGB và Resolution là 72 Pixels / Inch. Nhấp vào OK . Bước 2 Trên thanh công cụ, chọn Type Tool (T), nhấp vào artboard và nhập Infinity. Tôi đang sử dụng Font Bergen Sans Regular và kích thước ở mức 200pt. Bước 3 Chuyển đến Window > Align để hiển thị bảng Align. Nhấp vào trình đơn thả xuống và chọn Align to: Align to Artboard và chọn các...
Back
Bên trên