Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Hãy theo bài hướng dẫn này và cùng nhau tạo ra một mẫu pattern không có đường nối với những con thú dễ thương và đồ dùng trong trường nhé! Chúng ta sẽ sửa đổi các hình đơn giản khác nhau, bằng công cụ Shape Builder Tool, Warp Effects và những chức năng hữu dụng khác của Adobe Illustrator. Tiếp theo chúng ta sẽ tập hợp lại các yếu tố thành một mẫu seamless pattern, mà có thể áp dụng cho bất cứ hình nào và sử dụng để in lên vải hoặc như một hình nền cho website hay blog của bạn. Bạn có thể tạo ra một phiên bản mở rộng của mẫu này bằng cách thêm vào nhiều thành phần khác nữa, bạn có thể lấy chúng từ Kids School Set trên Envato Elements. Ở đó bạn sẽ thấy một bộ các mẫu pattern seamless sắc màu, một bộ các sản phẩm trường học và chân dung...
Chào mừng đến với loạt bài của chúng tôi Illustrator trong 60 giây, trong đó bạn có thể tìm hiểu về kỹ năng, tính năng hoặc kỹ thuật trong vòng một phút với Illustrator! Phương pháp chọn Bạn bắt đầu sử dụng Illustrator và gặp vấn đề về lựa chọn được thực hiện như thế nào? Nếu vậy, tại sao không dành một chút thời gian và xem video ngắn này được tôi chia làm hai phương pháp lựa chọn chính và giải thích cách chúng vận hành. Vietnamese (Tiếng Việt) translation by Nguyễn Thành Phúc
Tiếp tục đến với 10 bài hướng dẩn sử dụng Lightroom phần 2. Bạn có thể xem lại phần 1 tại đây. Create a Flat Style Vector Map - Sử dụng các hình dạng cơ bản và flat colors, bạn có thể tạo một bản đồ minh họa đơn giản. Bản đồ bao gồm một con đường, cây cối, nước, nhà cửa, những ngọn núi, và toàn bộ thị trấn. Design a Seamless Avocado Pattern – Hướng dẫn Adobe Illustrator trong 20 phút này sẽ hướng dẫn bạn quá trình tạo ra pattern bơ với màu xanh lá cây. Bạn; bạn sẽ sử dụng Building Shape, Offset Path, Pattern Tool, Swatches panel, Scale Tool cho bài học này. Create a Traditional Chinese Painting Using Gradient Mesh - Hướng dẫn vẽ hoa tuyệt vời này được dịch từ tiếng Hoa. Nó sẽ dạy cho bạn để tạo ra bông hoa biểu tượng của Trung...
Cần tạo nền hoặc một kết cấu thú vị và nhanh chóng cho dự án của bạn? Tạo các kiểu thiết kế vector bokeh dễ dàng cho hình nền, biểu tượng trong 15 phút hoặc ít hơn với hướng dẫn nhanh này. Chi tiết Hướng dẫn:Tạo vector hiệu ứng Bokeh đơn giản trong illustrator Chương trình: Adobe Illustrator CC Độ khó: Beginner Các chủ đề được bao gồm: Gradients, Symbols Panel, và Transparency Panel Thời gian Hoàn thành ước tính: 15 phút Bước 1 Sử dụng công cụ Ellipse Tool (L) để vẽ một vòng tròn. Chọn màu sắc theo ý của bạn. Bước 2 Sử dụng bảng Gradient để thêm hai trường hợp của màu sắc của bạn lựa chọn. Đặt Gradient Type thành Radial. Thay đổi Opacity của màu đầu tiên thành 0% và đảm bảo rằng màu trong suốt nằm ở giữa gradient. Bước 3...
Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ tạo ra một máy xay gió đơn giản theo phong cách phẳng chỉ trong 10 bước, sử dụng basic geometric shapes, strokes, Free Transform Tool (E) và một vài chức năng tiện dụng của Adobe Illustrator. Chi tiết Hướng dẫn Chương trình: Adobe Illustrator CS6 - CC Độ khó: trung bình Các chủ đề được bao gồm: Shape Building, Stroke panel, Free Transform Tool (E) Thời gian Hoàn thành Ước tính: 20 phút Bước 1 Đi theo Rectangle Tool (M) và tạo nền cho tòa nhà từ một hình chữ nhật trắng 120 × 140 px . Bây giờ lấy công cụ Free Transform Tool (E) và nhấn và giữ một trong những điểm neo hàng đầu. Nhấn Alt-Control-Shift và di chuyển điểm gần trung tâm của cạnh trên cùng, làm cho đầu của hình chữ nhật hẹp hơn. Bước 2...
Trong bài hướng dẫn này, bạn sẽ học cách sử dụng công cụ Mesh Tool trong Adobe Illustrator để tạo một áo T-shirt bằng vector! Bộ sưu tập áo bóng đá Jerseys với nhiều loại 1. Cách vẽ một áo T-Shirt với công cụ Mesh Tool Bước 1 Hãy cùng tìm hiểu cách sử dụng công cụ Mesh Tool khi tạo ra một hình T-shirt như thật! Bắt đầu vẽ nữa hình áo thun với công cụ Pen Tool (P). Fill với màu #FDFDFD. Tạo một bản sao hình! Đặt sang một bên-chúng ta sẽ cần nó sau này. Hãy bắt đầu bằng cách sử dụng Mesh! Chọn công cụ Mesh Tool (U) và bắt đầu tạo Mesh grid trên đối tượng bằng cách đặt các nút. Sau đó, chọn nút ở cạnh trên cùng bên trái của áo và thay đổi màu sắc của chúng #D5D5D5. Thêm nhiều nút hơn, như minh họa ở hình dưới đây, và màu sắc phía...
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu cách sử dụng các công cụ Mesh Tool và the Gradient Tool trong Adobe Illustrator để tạo một background về mùa xuân với một hàng rào trắng sáng! Nếu bạn muốn bỏ qua hướng dẫn và chỉ sử dụng background này, bạn có thể mua Cảnh đồng cỏ tự nhiên với một chiếc xe đạp từ GraphicRiver và đồng thời cũng nhận được một chiếc xe đạp bằng vector! Cảnh đồng cỏ tự nhiên với một chiếc xe đạp 1. Cách tạo Background Bước 1 Chúng ta hãy bắt đầu bằng "bức tranh" nền với công cụ Mesh Tool (U). Chỉ tạo một hình chữ nhật, Fill nó màu nâu #F5F3EA và sử dụng công cụ Mesh Tool, tạo một lưới trong hình chữ nhật. Tiếp tục bằng các nút màu, như được chỉ ra ở hình dưới đây. Đây là những màu bạn cần cho từng bước...
Bạn có một tài liệu Adobe Illustrator mà bạn đã dành một chút thời gian vào nó, vẽ ra tác phẩm, trình bày các artboard và nhấp vào chế độ Pixel Preview trước khi xuất sang một tài liệu raster, nhưng PPI (Pixels Per Inch) được thiết lập sai vì vậy độ phân giải trông hoàn toàn sai! Bạn có thể khắc phục điều này như thế nào? Thuộc tính PPI ở đâu? Tôi nghe các fan cuồng vector nói với tôi là: PPI không quan trọng trong illustrator! Nó là một công cụ vector! Nhưng đôi khi nó quan trọng đối với một số ứng dụng. Có thể bạn đang làm việc trên một số biểu tượng pixel-perfect và cần đến chúng để làm việc trên một tập hợp các nền tảng với các màn hình PPI khác nhau. Hoặc có thể bạn có một số đồ án vector ở một kích thước thu nhỏ nhất định, và...
Trong bài này chúng ta sẽ nói đến 10 công cụ hữu ích thông dụng nhất trong Adobe Illustrator. Dù bạn thiết kế icon, vẽ tranh minh họa hay bất cứ chuyên nghành thiết kế đồ họa nào khác, bạn chắc chắn sẽ muốn đọc bài viết này, bạn sẽ học nhiều điều bổ ích và lý thú về phần mềm hằng ngày bạn đang sử dụng. Không mất thời gian nữa, hãy bắt đầu bằng công cụ phổ biến thứ mười, cây thước. 10. Thước Thước kẻ giúp bạn thiết kế chính xác hơn, canh hàng hay khoảng cách đối tượng khác nhau trên Artboard. Mặc định thước kẻ sẽ không xuất hiện, nhưng bạn có thể dễ dàng hiện nó lên bằng tổ hợp phím Control - Rhoặc vào View > Rulers > Show Rulers. Một khi thước kẻ đã bật lên, bạn có thể dễ dàng canh đo hay điều chỉnh thước để canh vị trí các điểm...
Mọi thứ không phải là làm thế nào mà bạn sử dụng để được. Trong quá khứ, các chương trình với chức năng hạn chế đã làm cho nó dễ dàng hơn để xác định những công cụ bạn cần phải học tập như một người mới bắt đầu. Tuy nhiên, ngày nay họ đưa ra "một đống" công cụ, thủ thuật để tìm hiểu, bạn có thể thường xuyên cảm thấy choáng ngợp và không biết phải bắt đầu từ đâu. Mình viết bài này để chia sẻ với bạn 10 thủ thuật và công cụ tất cả người mới bắt đầu Adobe Illustrator nên học. Bài này có tất cả các công cụ và mẹo để trở thành một phần của quá trình sử dụng Illustrator. Có thể nó đủ cho bạn thấy khó khăn, nhưng hãy kiên trì nhé! Có thể bài viết này làm thay đổi suy nghĩ của bạn. 1. Nổi sợ hãi từ Pen Tool Pen tool được coi như một công cụ...
Mọi người đều có cách riêng để thư giãn và tận hưởng cuộc sống của mình. Một trong những khoảng thời gian yêu thích của tôi trong ngày là nhâm nhi tách cà phê sáng - đó gần như là quãng thời gian duy nhất mà tôi có thể ngồi và đọc một số cuốn sách bởi vì khi thời gian đó trôi qua, tôi lại phải tất bật trong vai trò một "Nữ siêu nhân" để cố gắng làm xong mọi thứ. Trong bài hướng dẫn này, tôi muốn chia sẻ khoảnh khắc đặc biệt đó bằng hình minh hoạ một người phụ nữ đang thư giãn với tách cà phê của mình. Trong khi tạo ra tác phẩm này, bạn sẽ học cách thao tác với các khối hình và cũng làm quen với công cụ Width Tool mà tôi chưa từng sử dụng trong các bài hướng dẫn trước đây. Như thường lệ, chúng tôi sẽ sử dụng các hình dạng cơ bản và...
Vẽ động vật dễ thương mang lại rất nhiều niềm vui, bạn có thể để giải phóng trí tưởng tượng và sáng tạo của bạn. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ thấy cách vui vẻ và dễ dàng là để tạo ra con vật Kawaii khác nhau từ một trong những hình vẽ. Bằng cách làm theo tất cả các bước, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để sử dụng warp effect, di chuyển các điểm neo và sử dụng bảng Pathfinder. Bạn cũng sẽ tìm hiểu làm thế nào để sử dụng công cụ Line Segment và Công cụ Reflect. Nếu bạn muốn xem chi tiết các con vật cute tương tự, bạn có thể tìm thấy hàng trăm hình ảnh minh họa tuyệt vời tại Envato Market. 1. Vẽ một con thỏ dể thương Bước 1 Mở phần mềm Adobe Illustrator và tạo một tài liệu mới với chiều rộng và chiều cao là: 850 x 850 px. Đầu tiên, chúng ta...
Trong hướng dẫn này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách tạo ra một bức tranh trừu tượng về cô gái Việt Nam trong chiếc áo dài truyền thống. Áo dài, hoa sen và tre được biết đến là biểu tượng văn hóa ở Việt Nam. Trước tiên, chúng ta sẽ tạo nền bằng cách sử dụng một texture cũ và một số ảnh màu nước. Sau đó, chúng ta sẽ thêm người mẫu và các cành hoa sen và tre. Sau đó, chúng ta sẽ vẽ một số ánh sáng và thêm một số hiệu ứng splatter và bokeh. Chúng ta sẽ sử dụng một vài adjustment layers để hoàn thành hiệu ứng cuối cùng. Nguyên liệu Những nguyên liệu sau được sử dụng trong suốt bài hướng dẫn này: Texture Người mẫu Watercolors 1 Watercolors 2 Tre Sen Splatter 1 Splatter 2 Bokeh Cọ màu nước 1. Cách tạo nền màu nước Bước 1 Tạo một tài liệu mới...
Tìm hiểu cách tạo chữ cái 3D trong Illustrator qua video dưới đây. [Nguồn Adobe Creative Cloud]
Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn biến một bản vẽ tay trên giấy thành 1 bản vẽ vector trong Illustrator. Để có thể tùy biến chỉnh sửa màu sắc và đường nét của nó trong Illustrator. Đầu tiên, bạn cần chuẩn bị 1 bản vẽ tay như thế này. Có 1 lưu ý đó là người vẽ ra bức hình này thì cần phải vẽ sao cho các đường nét càng sắc nét, càng rõ ràng càng tốt, thì các bước sau thực hiện sẽ dễ dàng hơn. Bạn có thể dùng bút chữ A hoặc bút chì tô đậm nét cho rõ hơn. Sau khi vẽ xong bức hình này thì chụp ảnh nó lại và mở bằng phần mềm photoshop để chỉnh qua 1 chút nhé. Việc đầu tiên cần làm đó là phải làm cho độ tương phản và các đường nét của nó rõ ràng lên. Ở đây mình sử dụng công cụ Curves (Ctrl + M) Khi chụp thì nên cố gắng hạn...
Mọi người đều có cách riêng để thư giãn và tận hưởng cuộc sống của mình. Một trong những khoảng thời gian yêu thích của tôi trong ngày là nhâm nhi tách cà phê sáng - đó gần như là quãng thời gian duy nhất mà tôi có thể ngồi và đọc một số cuốn sách bởi vì khi thời gian đó trôi qua, tôi lại phải tất bật trong vai trò một "Nữ siêu nhân" để cố gắng làm xong mọi thứ. Trong bài hướng dẫn này, tôi muốn chia sẻ khoảnh khắc đặc biệt đó bằng hình minh hoạ một người phụ nữ đang thư giãn với tách cà phê của mình. Trong khi tạo ra tác phẩm này, bạn sẽ học cách thao tác với các khối hình và cũng làm quen với công cụ Width Tool mà tôi chưa từng sử dụng trong các bài hướng dẫn trước đây. Như thường lệ, chúng tôi sẽ sử dụng các hình dạng cơ bản và...
Trong bài hướng dẫn này, bạn sẽ học cách sử dụng công cụ Mesh Tool và Gradient Tool trong Adobe Illustrator để tạo một bông hồng đỏ tuyệt đẹp và bạn sẽ học cách phối màu cho nó. Nếu bạn muốn bỏ qua các hướng dẫn và chỉ sử dụng hoa hồng này trong công việc của bạn, bạn có thể mua Happy Valentines Day Background Single Red Rose Vector từ GraphicRiver! Single Red Rose Vector 1. Cách tạo những chiếc lá Bước 1 Bắt đầu bằng cách tạo ra các lá xung quanh hoa hồng! Điều này sẽ làm cho nó dễ dàng hơn để tạo ra hoa hồng sau đó. Tạo một hình chữ nhật màu xanh đậm #415414, và sau đó xóa góc trên bên phải để tạo ra một tam giác. Sử dụng công cụ Mesh Tool (U) và đặt một nút ở giữa hình, và sau đó uốn cong các nút khác giống với lá trong hình...
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ học cách tạo hiệu ứng văn bản gấp trong Adobe Illustrator. Đối với người mới bắt đầu, bạn sẽ học cách tạo ra một nền đơn giản và cách thêm một số văn bản. Tận dụng lợi thế của bảng điều khiển Appearance, bạn sẽ học cách làm việc với nhiều hiệu ứng, gradient tuyến tính và kỹ thuật pha trộn cơ bản. Cuối cùng, bạn sẽ học cách sao chép thuộc tính Appearance giữa các đối tượng và cách dễ dàng điều chỉnh chúng. 1. Làm thế nào để tạo một tài liệu mới và thiết lập lưới Nhấn Control-N để tạo một tài liệu mới. Chọn Pixel từ trình đơn thả xuống Đơn vị , nhập 850 vào hộp chiều rộng và chiều rộng, sau đó nhấp vào nút Advanced. Chọn RGB trong Color Mode, đặt thành chế độ Raster Effects to Screen (72 ppi) , rồi nhấp...
Công cụ Blend Tool từ lâu đã trở thành một công cụ đắc lực của Adobe Illustrator và sử dụng nó cũng khá đơn giản. Công cụ này tạo ra các đối tượng lấp vào khoảng trống giữa hai đối tượng có sẵn. Giả sử ta có một hình vuông là đối tượng A và một hình tròn là đối tượng B; thì khi đó Blend Tool có thể tạo ra ngay lập tức những dạng hình học giữa hai đối tượng này. Bạn có thể điều chỉnh quá trình này cho đến khi expand nó. Ta có thể dùng công cụ này để tạo ra rất nhiều hiệu ứng. Trong bài hướng dẫn này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách dùng Blend Tool để tạo ra một bức hình đen trắng bán tả thực với những đường line. 1. Chuẩn bị ảnh mẫu trong Adobe Photoshop Bước 1 Để tạo một bức tranh minh họa bán tả thực, thì một bức ảnh mẫu tốt là điều cần...
Trong các bước sau, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để tạo biểu tượng S.H.I.E.L.D. trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để thiết lập một mạng lưới đơn giản và làm thế nào để tạo ra các hình dạng chính bằng cách sử dụng công cụ cơ bản và các hiệu ứng, chủ yếu sử dụng những kĩ thuật vẽ các dạng vector căn bản và tính năng Live Corners. Tiếp đó, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để đổ bóng và làm nổi bật các hình dạng bằng cách sử dụng các kỹ thuật blending đơn giản cùng với bảng điều khiển Appearance và một số hiệu ứng . Sử dụng công cụ đường Type on a Path bạn sẽ biết làm thế nào để thêm một đoạn văn bản đơn giản dọc theo một đường dẫn sẵn có và làm thế nào để biến nó thành hình dạng vector có thể chỉnh sửa Cuối...
Back
Bên trên