Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Mọi thứ không phải là làm thế nào mà bạn sử dụng để được. Trong quá khứ, các chương trình với chức năng hạn chế đã làm cho nó dễ dàng hơn để xác định những công cụ bạn cần phải học tập như một người mới bắt đầu. Tuy nhiên, ngày nay họ đưa ra "một đống" công cụ, thủ thuật để tìm hiểu, bạn có thể thường xuyên cảm thấy choáng ngợp và không biết phải bắt đầu từ đâu. Mình viết bài này để chia sẻ với bạn 10 thủ thuật và công cụ tất cả người mới bắt đầu Adobe Illustrator nên học. Bài này có tất cả các công cụ và mẹo để trở thành một phần của quá trình sử dụng Illustrator. Có thể nó đủ cho bạn thấy khó khăn, nhưng hãy kiên trì nhé! Có thể bài viết này làm thay đổi suy nghĩ của bạn. 1. Nổi sợ hãi từ Pen Tool Pen tool được coi như một công cụ...
Trong hướng dẩn này bạn sẽ học cách cắt hình ảnh trong chương trình illustrator. Lưu ý: Bạn sẽ cần phiên bản mới nhất của Adobe Illustrator CC (2017) để xem những cải tiến này. Dưới đây là cách thực hiện: Kéo một hình ảnh từ máy tính vào Illustrator, hoặc chọn File> Place để thêm một hình ảnh vào bảng điều khiển. Chọn hình ảnh bằng công cụ Selection tool, sau đó sử dụng bất kỳ kỹ thuật nào trong số này để cắt liên kết hoặc hình ảnh được nhúng. Đơn giản chỉ cần nhấp chuột phải và chọn Crop Image từ menu. Nếu bạn đang làm việc với một hình ảnh được liên kết, bạn sẽ thấy nhắc nhở rằng một bản sao của tệp được liên kết sẽ được nhúng sau khi cắt xén. Nhấp OK để tiếp tục. Hoặc nhấp vào Crop Image trong Bảng điều khiển ở trên cùng...
[ILLUSTRATOR] HƯỚNG DẪN LÀM LOGO CHO NGƯỜI MỚI HỌC CHỈ VỚI 5 PHÚT | BEGINER TUTORIAL Tutorial này dành cho các chiến binh mới vào ngành học thôi <3. Dĩ nhiên là nó sẽ còn thiếu sót và cần phát triển hơn nữa. Chúng ta cùng chung đam mê thì hãy cùng nhau phát triển nhé. Một lần nữa xin cảm ơn các bạn nào thật sự quan tâm. Nếu thấy hay hãy comment thêm cho mình biết các bạn đang cần nội dung gì và ra sao nha. Giờ thì share, like và ủng hộ mình nhé. Cảm ơn cả nhà. P/s: chấm để lưu bài
Vẽ động vật dễ thương mang lại rất nhiều niềm vui, bạn có thể để giải phóng trí tưởng tượng và sáng tạo của bạn. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ thấy cách vui vẻ và dễ dàng là để tạo ra con vật Kawaii khác nhau từ một trong những hình vẽ. Bằng cách làm theo tất cả các bước, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để sử dụng warp effect, di chuyển các điểm neo và sử dụng bảng Pathfinder. Bạn cũng sẽ tìm hiểu làm thế nào để sử dụng công cụ Line Segment và Công cụ Reflect. Nếu bạn muốn xem chi tiết các con vật cute tương tự, bạn có thể tìm thấy hàng trăm hình ảnh minh họa tuyệt vời tại Envato Market. 1. Vẽ một con thỏ dể thương Bước 1 Mở phần mềm Adobe Illustrator và tạo một tài liệu mới với chiều rộng và chiều cao là: 850 x 850 px. Đầu tiên, chúng ta...
Tìm hiểu làm thế nào để thiết kế thCăn tráiời gian biểu trong Illustrator cho chính bạn hoặc khách hàng của bạn. CÁCH THIẾT LẬP MỘT TÀI LIỆU MỚI Mở Illustrator và tạo một tài liệu mới. Tôi sẽ làm một kế hoạch lớn đó là kích thước của một giấy A4 (11,69 x 8,27 in). Bạn có thể sử dụng các bản in của Illustrator và thực hiện một số thay đổi nhỏ cho tài liệu. Thiết lập hướng để cảnh quan, chế độ màu để CMYK, và độ phân giải 300ppi. Đừng quên chỉnh bleed là 0.125in. LÀM THẾ NÀO ĐỂ THIẾT KẾ IN Một khi tài liệu đã sẵn sàng, bạn có thể bắt đầu thiết kế in. Có rất nhiều cách để làm việc này, nhưng tôi sẽ chỉ cho bạn cách tạo ra một bản in đơn giản và hiện đại, cũng rất phù hợp với máy in. Tạo vùng tiêu đề Tôi sẽ sử dụng công cụ...
Muốn vui chơi trong công viên giải trí không? Hãy cùng tôi xem bài hướng dẫn này và tạo một khu vui chơi phẳng với retro-style, lấy cảm hứng từ phim The Grease! Không cần bất cứ kĩ năng vẽ nào - chúng ta sẽ sử dụng những hình khối đơn giản cùng thanh công cụ Pathfinder của Adobe Illustrator. Hơn thế nữa, chúng ta sẽ học cách sử dụng Brush và tính năng Draw Inside để thêm nét vào các hình khối chỉ bằng vài cú click. Bạn đã xem phim The Grease có John Travolta và Olivia Newton-John chưa? Nếu bạn thích những năm 50, thử xem nó đi. Bộ phim mang động không khí retro-style như quần áo, tóc, xe cộ và âm nhạc - bất cứ thứ gì bạn có thể tưởng tượng ra. Với tôi, một trong những khoảng khắc đáng nhớ nhất của bộ phim là cảnh khiêu vũ ở hội chợ. Ở...
Trong các bước dưới đây, bạn sẽ học cách tạo hiệu ứng retro long shadow cho kiểu chữ trong Adobe Illustrator. Đối với người mới bắt đầu, bạn sẽ học cách tạo ra một số văn bản. Tận dụng lợi thế của bảng điều khiển Appearance và sử dụng hiệu ứng Transform, bạn sẽ học cách thêm hiệu ứng long shadow mà không cần phải mở rộng văn bản. Một số kỹ thuật pha trộn cơ bản và hiệu ứng Gaussian Blur đơn giản sẽ là điểm nhấn cuối cùng cho hiệu ứng văn bản của bạn. 1. Cách tạo văn bản Bước 1 Nhấn Control-N để tạo một tài liệu mới. Chọn Pixel ttrong Units, nhập width là 850 và height là 610, sau đó nhấp vào nút More Settings. Chọn RGB cho Color Mode, đặt Raster Effects là Screen (72 ppi) và nhấp vào nút Create Document. Đừng quên thiết lập đơn vị...
Mọi người đều có cách riêng để thư giãn và tận hưởng cuộc sống của mình. Một trong những khoảng thời gian yêu thích của tôi trong ngày là nhâm nhi tách cà phê sáng - đó gần như là quãng thời gian duy nhất mà tôi có thể ngồi và đọc một số cuốn sách bởi vì khi thời gian đó trôi qua, tôi lại phải tất bật trong vai trò một "Nữ siêu nhân" để cố gắng làm xong mọi thứ. Trong bài hướng dẫn này, tôi muốn chia sẻ khoảnh khắc đặc biệt đó bằng hình minh hoạ một người phụ nữ đang thư giãn với tách cà phê của mình. Trong khi tạo ra tác phẩm này, bạn sẽ học cách thao tác với các khối hình và cũng làm quen với công cụ Width Tool mà tôi chưa từng sử dụng trong các bài hướng dẫn trước đây. Như thường lệ, chúng tôi sẽ sử dụng các hình dạng cơ bản và...
Trong hướng dẫn này, tôi sẽ cho bạn thấy làm thế nào để tạo ra một biểu tượng động vật trong Adobe Illustrator . Thêm vào đó, bạn cũng sẽ tìm thấy một tiện ích miễn phí - sáu biểu tượng động vật cho bất kỳ sử dụng. Thưởng thức! Bước 1 - Tạo một Phác thảo Quá trình làm các loại biểu tượng là dễ dàng, nhưng như tất cả các bạn có thể biết phần khó nhất là tạo ra một IDEA. Đối với tôi, đó là tất cả về tối giản. Vì vậy, nếu bạn muốn thực hiện một biểu tượng tốt, minh họa hoặc bất cứ điều gì, trước tiên bạn cần phải có ý tưởng và phác thảo nhanh chóng. Bước 2 - Tạo Circles 2.1 Sử dụng công cụ Ellipse Tool (L), tạo ra 135 x 135 điểm ảnh vòng tròn (nhấp với công cụ ellipse trên bản vẽ và điền vào các con số). Stroke 2px kích thước và màu...
Sản phẩm: Flat Teacup Logotype Bước 1: Hãy bắt đầu định hình tách trà của chúng ta từ các vòng tròn. Sử dụng công cụ Ellipse Tool (L) để tạo ra một shape kích thước 275×275 px. Dùng công cụ Eraser (Shift-E), giữ phím Alt và xóa nửa trên của vòng tròn. Làm tương tự với phần dưới, xóa một phần nhỏ để làm cho phẳng đáy cốc. Mở rộng các hình cao lên một chút để làm cho ly cao. Bước 2: Sử dụng Rounded Rectangle Tool và tạo ra một hình vuông với kích thước 175 × 20 px để tạo ra chiếc đĩa. Sử dụng công cụ Eraser Tool (Shift-E) để xóa các phần trên của chiếc đĩa và đính nó vào cốc. Làm cho chiếc đĩa tối hơn một chút để tạo ra hình dạng rõ ràng. Bước 3: Sử dụng Rectangle Tool (M) để tạo ra một hình chử nhật. Chọn cả tách và hình...
Hãy theo bài hướng dẫn này và cùng nhau tạo ra một mẫu pattern không có đường nối với những con thú dễ thương và đồ dùng trong trường nhé! Chúng ta sẽ sửa đổi các hình đơn giản khác nhau, bằng công cụ Shape Builder Tool, Warp Effects và những chức năng hữu dụng khác của Adobe Illustrator. Tiếp theo chúng ta sẽ tập hợp lại các yếu tố thành một mẫu seamless pattern, mà có thể áp dụng cho bất cứ hình nào và sử dụng để in lên vải hoặc như một hình nền cho website hay blog của bạn. Bạn có thể tạo ra một phiên bản mở rộng của mẫu này bằng cách thêm vào nhiều thành phần khác nữa, bạn có thể lấy chúng từ Kids School Set trên Envato Elements. Ở đó bạn sẽ thấy một bộ các mẫu pattern seamless sắc màu, một bộ các sản phẩm trường học và chân dung...
Việc sử dụng các ô kẻ như vở ô li trong quá trình thiết kế sẽ giúp bạn có thể tiết kiệm được kha khá thời gian. Vậy làm thế nào để hiển thị các ô kẻ và điều chỉnh kích thước giữa các ô kẻ đó trong Illustrator? Chúng ta sẽ cùng đi chi tiết trong bài viết dưới đây. I. HIỂN THỊ CÁC Ô KẺ (GRID) TRONG ILLUSTRATOR Bạn có thể hiển thị các ô kẻ (còn gọi là Grid) trong bản vẽ bằng cách chọn View » Show Grid (Phím tắt: Ctrl + "). II. TÙY CHỈNH KHOẢNG CÁCH GIỮA CÁC Ô KẺ (GRID) TRONG ILLUSTRATOR Bước 1: Trên thanh Menu, chọn Edit » Preferences » General (Phím tắt: Ctrl + K) để hiển thị cửa sổ Preferences Bước 2: Bạn chọn thẻ Guides & Grid nằm phía bên trái » Thiết lập thuộc tính Gridline every = 25mm, Subdivisions = 10 » Nhấn OK...
Tôi đã gặp rất nhiều nhà thiết kế đồ họa, những người tránh làm việc với gradient mesh vì lý do của sự phức tạp về việc kiểm soát các đối tượng. Tôi cũng gặp những người hâm mộ thực sự của gradient meshes, họ đã tạo ra các tác phẩm nghệ thuật photorealistic thực sự. Mặc dù họ chấp nhận rằng quá trình này là rất tốn thời gian, mà lại không thích hợp cho các dự án thương mại. Mặc dù vậy, gradient meshes có thể trở thành một phần không thể thiếu trong công việc hàng ngày của các nhà thiết kế đồ họa, với sự giúp đỡ của chúng, ta có thể tái phân phối ánh sáng trên bề mặt của một hình dạng phức tạp. Vì vậy, trong ngày hôm nay chúng ta sẽ có một cái nhìn mới tại những điều cơ bản khi làm việc với các mắt lưới gradient (gradient meshes), sẽ...
Trong bài hướng dẫn đơn giản này, bạn sẽ tìm hiểu về cách sử dụng công cụ Mesh Tool trong Adobe Illustrator để tạo ra những chiếc lá mùa thu! Nếu bạn muốn bỏ qua bài hướng dẫn này và chỉ sử dụng những chiếc lá cho công việc việc của mình, bạn có thể mua phông nền mùa thu cùng với những chiếc lá từ GraphicRiver! 1. Cách vẽ một chiếc lá Hãy bắt đầu bằng cách vẽ một chiếc lá màu đỏ với Gradient Mesh. Bước 1 Bắt đầu bằng vẽ một hình tương tự như hình dưới đây. Bạn có thể sử dụng công cụ Pen Tool (P). Tô toàn bộ hình đó với #E54F2, sau đó dùng công cụ Mesh Tool (U), đặt các mắt lưới (node) như hình biểu thị của screenshot bên dưới để tạo lưới Mesh Grid. Sau đó, thêm các giao điểm và kéo chúng xung quanh để tạo ra một hình tương tự...
ĐÔI KHI NHỮNG ĐIỀU NHỎ CƠ BẢN LẠI ẢNH HƯỞNG ĐẾN THAO THÁC, TỐC ĐỘ HOẶC SỰ AN TOÀN. Các bạn nào vẫn còn lấn cấn chuyên layer, object hoặc mất font mất file hoài thì nên xem nhé. Chấm để lữu trữ, không trôi hoặc share để chia sẻ kiến thức nhé. CẢM ƠN
1. Chuẩn bị tài liệu Bước 1 Hãy bắt đầu bằng cách tạo một tài liệu mới trong Adobe Illustrator với các giá trị sau: Bước 2 Bây giờ hãy tạo lưới và trong Preferences> Guides and Grid, nhập các giá trị sau: Bước 3 Cuối cùng kích hoạt lưới (View> Show grid) và thả các đối tượng vào lưới (View> Snap to grid) 2. Tạo hình dạng cơ bản của biểu tượng Trong bước này, hãy vẽ cấu trúc của biểu trưng bằng các hình dạng hình học để chúng ta có thể xác định hình dạng cuối cùng của biểu trưng mà sau đó chúng ta sẽ áp dụng màu và gradient vào. Bước 1 Bắt đầu vẽ một hình chữ nhật 200x200px từ tâm của bảng màu mà không cần tô màu với công cụ Ellipse Tool (L).Tạo một số khác 100x100px ở giữa hộp đầu tiên. Bước 2 Tạo một hình elip mới...
Trong bài này chúng ta sẽ nói đến 10 công cụ hữu ích thông dụng nhất trong Adobe Illustrator. Dù bạn thiết kế icon, vẽ tranh minh họa hay bất cứ chuyên nghành thiết kế đồ họa nào khác, bạn chắc chắn sẽ muốn đọc bài viết này, bạn sẽ học nhiều điều bổ ích và lý thú về phần mềm hằng ngày bạn đang sử dụng. Không mất thời gian nữa, hãy bắt đầu bằng công cụ phổ biến thứ mười, cây thước. 10. Thước Thước kẻ giúp bạn thiết kế chính xác hơn, canh hàng hay khoảng cách đối tượng khác nhau trên Artboard. Mặc định thước kẻ sẽ không xuất hiện, nhưng bạn có thể dễ dàng hiện nó lên bằng tổ hợp phím Control - Rhoặc vào View > Rulers > Show Rulers. Một khi thước kẻ đã bật lên, bạn có thể dễ dàng canh đo hay điều chỉnh thước để canh vị trí các điểm...
Trong các bước sau, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để tạo biểu tượng S.H.I.E.L.D. trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để thiết lập một mạng lưới đơn giản và làm thế nào để tạo ra các hình dạng chính bằng cách sử dụng công cụ cơ bản và các hiệu ứng, chủ yếu sử dụng những kĩ thuật vẽ các dạng vector căn bản và tính năng Live Corners. Tiếp đó, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để đổ bóng và làm nổi bật các hình dạng bằng cách sử dụng các kỹ thuật blending đơn giản cùng với bảng điều khiển Appearance và một số hiệu ứng . Sử dụng công cụ đường Type on a Path bạn sẽ biết làm thế nào để thêm một đoạn văn bản đơn giản dọc theo một đường dẫn sẵn có và làm thế nào để biến nó thành hình dạng vector có thể chỉnh sửa Cuối...
Trong hướng dẩn này bạn sẽ học được cách để tạo ra các tia sáng đồng tâm có thể dùng làm giả lập hiệu ứng mặt trời, tạo sự chú ý cho sản phẩm, ứng dụng của nó rất đa dạng trong ngành thiết kế. Dưới đây là cách thức thực hiện: Bước 1: Vẽ một hình tròn Bạn dùng công cụ Elipse Tool sau đó vẽ một hình tròn, để vẽ hình tròn hoàn hảo giữ thêm phím "Shift" khi vẽ. Bước 2: Tạo ra các tia đồng tâm Vào Window -> stroke ( phím tắt ctrl + F10) và chỉnh sửa theo các thông số như sau: Weight:200pt, Dashed line: 10px Và điều chỉnh các thiết lập như hình dưới: Như vậy là hàn thành, chúc bạn thành công!
Bạn có một tài liệu Adobe Illustrator mà bạn đã dành một chút thời gian vào nó, vẽ ra tác phẩm, trình bày các artboard và nhấp vào chế độ Pixel Preview trước khi xuất sang một tài liệu raster, nhưng PPI (Pixels Per Inch) được thiết lập sai vì vậy độ phân giải trông hoàn toàn sai! Bạn có thể khắc phục điều này như thế nào? Thuộc tính PPI ở đâu? Tôi nghe các fan cuồng vector nói với tôi là: PPI không quan trọng trong illustrator! Nó là một công cụ vector! Nhưng đôi khi nó quan trọng đối với một số ứng dụng. Có thể bạn đang làm việc trên một số biểu tượng pixel-perfect và cần đến chúng để làm việc trên một tập hợp các nền tảng với các màn hình PPI khác nhau. Hoặc có thể bạn có một số đồ án vector ở một kích thước thu nhỏ nhất định, và...
Back
Bên trên