Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Xin chào các bạn, sau đây mình xin giới thiệu với các bạn những bài giảng thật sự cần thiết (mình đã chọn lọc) đối với mỗi designer. Trong mỗi bài giảng đều có kèm theo file bài tập để mọi người thực hành theo. Mình đã sắp xếp theo thứ tự, từ cơ bản đến nâng cao nhằm giúp những bạn mới bắt đầu dễ dàng hơn trong việc tiếp thu kiến thức. Mình sẽ update liên tục những bài giảng mới trong topic này, mọi người cùng theo dõi nhé: -Giáo trình 1: Bài giảng cơ bản dành cho những bạn mới bắt đầu. Lynda - Illustrator CC 2017 Essential Training Overview: lynda.com/tutorial/578066 Download: https://4share.vn/f/3104070402070301 Pass: fb/FOCourse -Giáo trình 2: Bài giảng nâng cao tổng quát Lynda – Illustrator CC 2017 One-on-One Advanced Overview...
Thiết kế và kỹ thuật số là một trong những kỹ năng cần cập nhật liên tục khi các công cụ và công nghệ mới tiếp tục phát triển. Tương tự như vậy, đối với Adobe Illustrator thủ thuật mới và kỹ thuật được cập nhật liên tục. Những bài hướng dẩn dưới đây khá hữu ích nếu bạn muốn cập nhật kỹ năng sử dụng phần mềm của mình: Bạn có thể xem tiếp phần 2 tại đây. Create a Vector Popsicle in Adobe Illustrator - Hướng dẫn này sẽ làm theo bạn thông qua quá trình tạo popsicles đầy màu sắc trong Adobe Illustrator. Bạn có thể tùy chỉnh tác phẩm nghệ thuật của mình và làm việc với hình dạng và màu sắc. Create a “BBQ Time” Concept Illustration - Hướng dẫn này sẽ hướng dẫn bạn làm thế nào để tạo ra một minh hoạ nướng thịt heo trong mùa hè xanh chỉ sử...
Tiếp tục đến với 10 bài hướng dẩn sử dụng Lightroom phần 2. Bạn có thể xem lại phần 1 tại đây. Create a Flat Style Vector Map - Sử dụng các hình dạng cơ bản và flat colors, bạn có thể tạo một bản đồ minh họa đơn giản. Bản đồ bao gồm một con đường, cây cối, nước, nhà cửa, những ngọn núi, và toàn bộ thị trấn. Design a Seamless Avocado Pattern – Hướng dẫn Adobe Illustrator trong 20 phút này sẽ hướng dẫn bạn quá trình tạo ra pattern bơ với màu xanh lá cây. Bạn; bạn sẽ sử dụng Building Shape, Offset Path, Pattern Tool, Swatches panel, Scale Tool cho bài học này. Create a Traditional Chinese Painting Using Gradient Mesh - Hướng dẫn vẽ hoa tuyệt vời này được dịch từ tiếng Hoa. Nó sẽ dạy cho bạn để tạo ra bông hoa biểu tượng của Trung...
Trong bài này chúng ta sẽ nói đến 10 công cụ hữu ích thông dụng nhất trong Adobe Illustrator. Dù bạn thiết kế icon, vẽ tranh minh họa hay bất cứ chuyên nghành thiết kế đồ họa nào khác, bạn chắc chắn sẽ muốn đọc bài viết này, bạn sẽ học nhiều điều bổ ích và lý thú về phần mềm hằng ngày bạn đang sử dụng. Không mất thời gian nữa, hãy bắt đầu bằng công cụ phổ biến thứ mười, cây thước. 10. Thước Thước kẻ giúp bạn thiết kế chính xác hơn, canh hàng hay khoảng cách đối tượng khác nhau trên Artboard. Mặc định thước kẻ sẽ không xuất hiện, nhưng bạn có thể dễ dàng hiện nó lên bằng tổ hợp phím Control - Rhoặc vào View > Rulers > Show Rulers. Một khi thước kẻ đã bật lên, bạn có thể dễ dàng canh đo hay điều chỉnh thước để canh vị trí các điểm...
Mọi thứ không phải là làm thế nào mà bạn sử dụng để được. Trong quá khứ, các chương trình với chức năng hạn chế đã làm cho nó dễ dàng hơn để xác định những công cụ bạn cần phải học tập như một người mới bắt đầu. Tuy nhiên, ngày nay họ đưa ra "một đống" công cụ, thủ thuật để tìm hiểu, bạn có thể thường xuyên cảm thấy choáng ngợp và không biết phải bắt đầu từ đâu. Mình viết bài này để chia sẻ với bạn 10 thủ thuật và công cụ tất cả người mới bắt đầu Adobe Illustrator nên học. Bài này có tất cả các công cụ và mẹo để trở thành một phần của quá trình sử dụng Illustrator. Có thể nó đủ cho bạn thấy khó khăn, nhưng hãy kiên trì nhé! Có thể bài viết này làm thay đổi suy nghĩ của bạn. 1. Nổi sợ hãi từ Pen Tool Pen tool được coi như một công cụ...
Illustrator là một trong những phần mềm thiết kế phổ biến nhất dành cho Designer, các họa sĩ minh họa. Illustrator đi kèm với rất nhiều tính năng tiện dụng và hữu ích ngoài ra nó còn có nhiều tác vụ giúp các Designer xử lý nhanh chóng công việc. Thế nhưng, vẫn có rất nhiều tiện ích ẩn bên trong của phần mềm mà không phải ai cũng biết. Nhà thiết kế Will Paterson đã tổng hợp được một số mẹo tiện dụng khi sử dụng phần mềm trong video bên dưới. Bạn hãy tham khảo nhé.
2 CÁCH VẼ NHÂN VẬT HOẠT HÌNH TRÁI BƠ SIÊU CUTE - HOW TO DRAW CHARACTER AVOCADO Vì mình hay thường xuyên thấy các câu hỏi như là học thiết kế có cần biết vẽ không. Dĩ nhiên là phải có rồi đó, nhưng đối với một số hình đơn giản thì chỉ cần bạn rèn luyện là sẽ cải thiện được. Đừng quên luyện vẽ nữa nha :3 Nếu bạn nào không thật sự quá giỏi vẽ tay nhưng vẫn có đam mê thích vẽ các hình nhân vật đơn giản siêu dễ thương. Thì hôm nay mình làm video vẽ nhân vật trái bơ siêu dễ thương này đây với 2 cách khách nhau. Video hướng dẫn:
Bất cứ khi nào bạn tạo vectơ trong Illustrator, các tác vụ đơn giản có thể trở thành một trở ngại cho quy trình làm việc của bạn. Vì vậy, thay vì dùng chuột tìm kiếm đến các công cụ bạn cần, hãy xem danh sách các phím tắt Illustrator của chúng tôi ngay tại đây. Chúng có thể giúp bạn tăng tốc độ công việc. 1. Chọn tất cả các mục trên layer Mac: Option + Click vào layer Windows: Alt + Click vào layer Nhanh chóng chọn tất cả các mục trên một layer cụ thể - bao gồm cả những mục đã được khóa và không nhìn thấy được (để chỉ chọn các đối tượng có thể nhìn thấy, mở khóa, nhấp chọn vòng tròn trong bảng điều khiển Layer). 2. Hand Tool Mac: Phím cách Windows: Phím cách 3. Hand Tool (chỉnh sửa type) Mac: Cmd + Phím cách Windows: Ctrl +...
Tất cả chúng ta đều đang tìm kiếm cách cải thiện kỹ năng vẽ minh hoạ vector của mình, và nếu bạn tập trung vào tìm hiểu về thiết kế hình minh họa hay biểu tượng, thì hãy làm quen với cách sử dụng Adobe Illustrator để tạo ra các bản vẽ Isometric sẽ cải thiện các kỹ năng về kỹ thuật vẽ hình minh họa của bạn rất nhiều. Tìm hiểu thêm cách sử dụng Illustrator để tạo ra những sơ đồ Isometric, thiết lập lưới Isometric và thiết kế hình khối Isometric là những kỹ năng cơ bản mà bạn có thể cải thiện hơn. Chúng tôi đã thu thập một tập hợp các hướng dẫn sẽ chỉ cho bạn những điều cơ bản để tạo ra các hình minh họa Isometric trong Illustrator, cũng như các hướng dẫn trung gian, chỉ cho bạn cách tạo ra các hình minh họa kỹ thuật phức tạp, và sau đó...
Mọi thiết kế hoặc bố cục phải được ghép nối với các phông chữ thành công. Phông chữ truyền tải thông điệp cụ thể và có thể đóng góp nhiều hơn bạn nghĩ tổng thể của một thiết kế. Nhiều nhà thiết kế dành nhiều thời gian tìm kiếm kiểu chữ hoàn hảo và họ thường tùy chỉnh nó áp dụng cho một thiết kế hoặc logo cụ thể. Đọc tiếp để khám phá các công cụ và kỹ thuật đơn giản được sử dụng để tùy chỉnh phông chữ trong Adobe Illustrator. 1. Thay đổi kiểu Serif Một cách chắc chắn để biến đổi tổng thể của một phông chữ là thao tác serifs. Serif là các nét được thêm vào mỗi chữ cái để hỗ trợ khả năng đọc của mỗi chữ cái. Serif có thể có hình dạng của một hình học, như ví dụ dưới đây, hoặc một serif được nhìn thấy trong các phông chữ cổ điển...
<3 Đây là serie mới sắp tới sẽ có các mục dành cho làm logo. Từ quy trình, triển khai đến bla bla về Logo. <3 Dành cho các bạn mới vào nghề hoặc nếu các bạn cần tìm thông tin cho làm logo. Các bạn hãy hóng chờ ở danh sách phát này nhé. Mình sẽ đầu tư cho phần content mới này. Đi qua đi lại thấy hay thì ấn share, like ủng hộ mình nha <3 Cảm ơn anh em. #logoez #locnguyentutorial
Hướng dẫn các bạn tạo 3D text gold trong illustrator bằng hiệu ứng Tranforms. Các bạn có thể trao đổi thêm về AI với mình nhe. Thanhs All! https://www.facebook.com/lvghuy
Hướng dẫn 5 bước dễ dàng này sẽ cho bạn thấy cách tạo ra một nhân vật thiết kế phẳng vui nhộn bằng đồ họa vector. Các nhân vật thiết kế phẳng là một xu hướng mới trong thiết kế, xuất hiện trong các quảng cáo và thiết kế web cho các công ty mới (Ở châu Âu thì mình nhận thấy rằng phong cách này đang rất được ưa chuộng). Việc thiết kế nhân vật cần có thời gian và thực hành nhiều, nhưng viuws hướng dẫn này bạn sẽ có một điểm khởi đầu bằng dể dàng cách sử dụng các kỹ thuật đơn giản. Chúng tôi sẽ sử dụng một số kỹ thuật đơn giản để xây dựng nhân vật, sử dụng các công cụ quen thuộc như sau: Shape (Hình dạng) Line (Dòng) Layer (layer) Pathfinder Sau đó, chúng ta sẽ vào Gradients, Grain textures, và Clipping Masks để thêm bóng cho nhân vật...
Khi sử dụng Illustrator, bạn có thể tham khảo sử dụng 5 hiệu ứng này để làm cho thiết kế của bạn trở nên độc đáo hơn hơn. 1. Hiệu ứng làm mờ - Blur Effect Blur là một hiệu ứng tuyệt vời khi bạn muốn thêm các điểm nhấn không chỉ là hình dạng phẳng. Hãy thử nghĩ về một nhân vật trẻ nhỏ với đôi má hồng trong bộ quần áo mùa đông. Thay vì chỉ tạo một chấm màu hồng trên khuôn mặt, hoặc bạn có thể sử dụng Blur Effect để làm cho điểm nhấn nhẹ nhàng hơn, bớt phẳng hơn. Để thực hiện, bạn vào menu chính của Illustrator ở đầu cửa sổ, nhấp vào Effect -> Blur -> Gaussian Blur. Bạn có thể tùy chỉnh Radius để tạo ra kết quả tốt nhất. 2. Hiệu ứng hạt - Grain Effect Hiệu ứng hạt (Grain Effect) cho phép bạn tạo ra các texture lốm đốm hạt như bụi...
Khi thiết kế nếu chương trình Adobe Illustrator của bạn đang hoạt động một cách chậm chạp, xử lý các tác vụ một cách rất chậm. Đây là một số mẹo hữu ích giúp bạn tăng tốc chương trình Illustrator Tôi đã gặp một vài vấn đề về hiệu năng khi làm việc với illustrator, khi chường trình này càng ngày càng trở nên chậm chạp. Tôi đang dùng Windows 7 x64, máy tính quad-core với Ram 6Gb và ổ cứng 2.5Tb và mất 15s để khởi động Illustrator CS4 dưới đây là một số hướng dẩn nhanh để giảm thời gian xử lý tác vụ trong Illustrator. 1. Kiểm tra cấu hình Kiểm tra phần cứng của bạn Illustrator yêu cầu bộ xử lý tối thiểu là 2Ghz, Ram đề xuất ít nhất là 1Gb, và không gian ổ đĩa 2Gb để cài đặt chương trình. Nếu cấu hình máy tính của bạn thấp hoặc là ngang...
Hãy cùng xem năm thủ thuật Illustrator rất đơn giản, nhưng hiệu quả có thể giúp bạn tiết kiệm thời gian khi dùng phần mềm Illustrator. 1. Chọn các layer tương tự Illustrator có một tính năng tuyệt vời mà bạn khó có thể tìm thấy trong các ứng dụng khác - nó cung cấp cho bạn khả năng chọn các layer dựa trên diện mạo của chúng. Ví dụ: nếu bạn muốn chọn tất cả các hình trong tài liệu có cùng màu, bạn có thể chỉ cần chọn một hình có màu đó, trước tiên đi tới thanh menu chính và nhấn Select > Same > Fill Color. Thao tác này sẽ tự động chọn tất cả các layer có cùng màu sắc. Điều này có thể tiết kiệm rất nhiều thời gian và nó có thể được thực hiện với các thông số khác, bạn có thể làm tương tự để tìm các mục tương tự bằng Stroke, Opacity...
Adobe Illustrator là chương trình tốt nhất cho việc thiết kế đồ họa. Đây là một chương trình rất mạnh mẽ, và sử dụng rất tuyệt vời. Tùy nhiên, phần mềm này có khá nhiều tác vụ để thực hiện, nếu bạn là người mới sẽ rất khó để tìm kiếm những tác vụ đó. Tin tốt là Illustrator có nhiều cách để đơn giản hóa hoặc thậm chí tự động hóa — các tác vụ khác khá phức tạp. Dưới đây là một số mẹo và thủ thuật cần thiết của Adobe Illustrator sẽ giúp bạn thiết kế nhanh hơn bao giờ hết. 1. Áp dụng nhiều Strokes cho một đối tượng Adobe Illustrator là một chương trình được xây dựng xung quanh các đối tượng vector có Stroke (đường viền) và Fill (màu nền). Nếu bạn là người mới dùng Illustrator, bạn có thể không biết rằng các đối tượng có thể có nhiều...
Các tệp lớn có thể làm chậm đáng kể quy trình làm việc của bạn. Chỉnh sửa, phóng to màn hình và lưu tệp có thể mất vài phút. Ngoài ra, kích thước tập tin lớn thường là nguyên nhân gây treo máy, dẫn đến mất toàn bộ hoặc một phần công việc. Sử dụng tính năng tự động lưu trữ của Plugin Autosaviour sẽ giúp bạn tránh được những thiệt hại đó, nhưng vẫn mất rất nhiều thời gian trong lần lưu tệp tiếp theo. Vì vậy, điều quan trọng là phải biết làm thế nào để giảm kích thước tập tin dể sử dụng và tiết kiệm thời gian. Trong bài viết ngày hôm nay, bạn sẽ học về 9 cách giảm thiểu tệp nguồn vector. Bài viết này cũng có sẵn dưới dạng hướng dẫn bằng video: 9 cách để giảm thiểu kích thước tệp trong Adobe Illustrator trên Designer Việt Nam Channel. 1...
Giống như hầu hết các ứng dụng, Adobe Illustrator có rất nhiều tính năng ẩn. Hôm nay, chúng ta sẽ xem xét một số cách mà bạn có thể tăng tốc độ các luồng công việc Illustrator của bạn. Những lời khuyên này dành cho những người mới dùng Illustrator, nhưng đây cũng là những lời khuyên bổ ích dành cho bất kỳ ai thường xuyên dùng Illustrator. 1. Sử dụng Brushes để thêm các hiệu ứng đẹp mắt Brush thường ít được sử dụng trong Illustrator. Bạn có thể sử dụng nó để thêm chiều sâu cho tác phẩm nghệ thuật của bạn. Có rất nhiều brush có sẵn cho bất kỳ hiệu ứng bạn có thể làm với nó. Bạn sẽ có thể thêm các hiệu ứng màu nước, sơn dầu,... 2. Chọn tất cả các đối tượng tương tự nhau Nhiều người mới sử dụng Illustrator không nhận ra rằng họ có thể...
Bạn muốn tăng kỹ năng của bạn trong Adobe Illustrator? Sau đó, hãy kiểm tra các nguồn tài nguyên trực tuyến hàng đầu, mình nghĩ bạn cần nó. Các trang web là một điều tuyệt vời, đầy ắp những nguồn tài nguyên và hướng dẫn cho những người muốn tìm hiểu nghệ thuật Illustrator . Nhưng, đôi khi, quá nhiều sự lựa chọn có thể gây nhầm lẫn, vì vậy chúng tôi đã chọn 9 trang web hàng đầu mà thực sự sẽ giúp bạn. Trước hết, hãy kiểm tra trang Blog của mình hướng dẫn Illustrator . Nhưng nếu bạn không thể tìm thấy những gì bạn đang tìm kiếm ở đó, sau đó hãy xem xét một số các trang web hàng đầu sau đây… Và tất cả đều dùng ngôn ngử Tiếng Anh ^^ 01. Adobe.com Adobe.com là một nguồn lực lớn cho người mới bắt đầu Illustrator Đây công ty cung cấp...
Back
Bên trên