Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Tìm hiểu về các tính năng và cải tiến mới trong bản phát hành tháng 10 năm 2021 của Illustrator trên máy tính để bàn. Áp dụng hiệu ứng 3D rộng hơn Giờ đây, bạn có thể dễ dàng áp dụng các hiệu ứng 3D như Rotate, Revolve, Extrude, Lighting và Shadows vào tác phẩm vector và tạo ra đồ họa 3D. Tìm tất cả các hiệu ứng này cùng với Adobe Substance Materials và các tùy chọn Render trong một bảng điều khiển 3D duy nhất. Thêm họa tiết bằng Adobe Substance materials Bạn có thể thêm texture vào tác phẩm nghệ thuật của mình bằng cách sử dụng Substance materials và tạo ra các tác phẩm 3D như thực. Bạn có thể thêm các họa tiết của riêng mình hoặc chọn từ thư viện miễn phí của Adobe. Bạn cũng có thể thêm hàng nghìn mẫu Adobe Substance 3D chất...
Với Gradient, bạn có thể làm nhiều hơn so với việc chỉ áp dụng chuyển đổi màu sang một hình dạng hoặc đối tượng vector; bạn cũng có thể thiết kế một thành phần gradient độc đáo. Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ tạo ra một bố cục gradient để mô phỏng thiết kế tờ rơi theo xu hướng. Bắt đầu bằng cách tạo một tài liệu Illustrator khoảng 600 x 800 pixel hoặc bất kỳ kích thước nào phù hợp với nhu cầu sáng tác của bạn. Trước tiên đi vào hướng dẫn các bạn cần tải về các mẫu màu Gradient. Để tạo sự tương phản, mình sẽ sử dụng nền tối để làm nổi bật các yếu tố đồ họa Gradient. Vẽ một hình chữ nhật kích thước của bản vẽ của bạn bằng công cụ Rectangle Tool (M), sau đó áp dụng gradient màu xanh đậm, chẳng hạn như Cool Cyber Gradient 4 ở file...
Bạn đang tự hỏi Outline Stroke trong Illustrator là gì và nó được dùng để làm gì? Outline Stroke là một cách đơn giản để chuyển đổi một đối tượng chứa đường viền (stroke) và gom chúng lại thành một khối để chỉnh sửa. Adobe Illustrator biến giá trị Stroke của đối tượng thành kích thước của hình dạng mới. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu thêm về Outline Stroke và cách bạn có thể sử dụng nó cho các mục đích khác nhau trong thiết kế của mình như tạo đường viền trang trí, che giấu các yếu tố cụ thể trong thiết kế hoặc tạo bóng. Tài nguyên của hướng dẫn Phông chữ Comfortaa 1. Cách mở tài liệu mới Khởi chạy Illustrator và đi đến File> New để mở một tài liệu trống. Tiếp theo, đi đến Edit > Preferences > General và chỉnh Keyboard...
Công cụ Mesh Tool của Illustrator rất tuyệt vời nhưng rất ít người sử dụng; với nó, bạn có thể thêm các hiệu ứng 3D cho các hình dạng vector và kết hợp các gradient rực rỡ hoặc tinh tế trong thiết kế của bạn. Trong hướng dẫn này, tôi sẽ hướng dẫn bạn cách điều hướng Mesh Tool trong Adobe Illustrator để thiết kế các gradient neon, lấy cảm hứng từ xu hướng sáng tạo năm nay. Bạn có thể áp dụng gradient này như Mask cho chuỗi văn bản hoặc làm nền cho các yếu tố thiết kế, có thể áp dụng được rất nhiều thứ sáng tạo là nằm ở bạn. Bước 1: Tìm kiếm nguồn cảm hứng và màu sắc Trước khi tạo gradient huỳnh quang, hãy tìm ra bảng màu bạn muốn sử dụng. Tìm màu sắc mà bạn thích - và phù hợp - có thể khó khăn, vì vậy tôi đã thực hiện một chuỗi bài...
Phiên bản năm 2021 của Adobe Illustrator không phải là cập nhật lớn, nó chỉ là một bảng nâng cấp sửa lỗi và cải tiến hiệu năng. Ngoài ra, nó cũng mang lại một số tính năng mới thú vị, và khá hữu ích. Điều đáng chú ý nhất chính là Adobe đã mang đến một bản Illustrator dành cho iPad. Chúng ta hãy cùng điểm qua một số tính năng mới đáng chú ý trong Illustrator 2021. Recolor Artwork Illustrator hiện có thể tô màu lại cho thiết kế của bạn bằng cách lấy mẫu màu từ các bức ảnh có sẵn. Đó là một quá trình đơn giản: bạn vào Edit> Edit Colors> Recolor Artwork, và tác màu sắc của thiết kế sẽ khớp với màu của bức ảnh. Nó trung thực một cách đáng ngạc nhiên và một bánh xe màu hiển thị các chốt đánh dấu tất cả các màu được sử dụng và chúng có...
Nắm vững phần mềm Adobe Illustrator không phải là điều dễ dàng. Có thể bạn cần phải học rất nhiều công cụ, hiệu ứng, kỹ thuật và những thứ khả. Để giúp bạn dễ hiểu hơn về chương trình này, chúng tôi đã biên soạn một bài viết chuyên sâu về các thành phần thiết yếu của Illustrator. Đối với bài viết này, chúng tôi đã tìm thấy một số câu hỏi thường gặp nhất về Illustrator và trả lời chúng với những lời giải thích đơn giản. Ở phần 1, chúng ta đã tìm hiểu về kích thước của artboard và canvas, hình nền, hình dạng vector và ứng dụng màu. Trong phần 2, chúng ta sẽ đề cập đến kiểu chữ, cắt và mask đối tượng, minh họa và xuất file. Kiểu chữ Kiểu chữ là một môn học cơ bản cho tất cả các nhà thiết kế và họa sĩ minh họa bởi vì đó là cách chúng ta...
Trong hướng dẫn này, tôi sẽ cho bạn thấy làm thế nào để tạo ra một biểu tượng động vật trong Adobe Illustrator . Thêm vào đó, bạn cũng sẽ tìm thấy một tiện ích miễn phí - sáu biểu tượng động vật cho bất kỳ sử dụng. Thưởng thức! Bước 1 - Tạo một Phác thảo Quá trình làm các loại biểu tượng là dễ dàng, nhưng như tất cả các bạn có thể biết phần khó nhất là tạo ra một IDEA. Đối với tôi, đó là tất cả về tối giản. Vì vậy, nếu bạn muốn thực hiện một biểu tượng tốt, minh họa hoặc bất cứ điều gì, trước tiên bạn cần phải có ý tưởng và phác thảo nhanh chóng. Bước 2 - Tạo Circles 2.1 Sử dụng công cụ Ellipse Tool (L), tạo ra 135 x 135 điểm ảnh vòng tròn (nhấp với công cụ ellipse trên bản vẽ và điền vào các con số). Stroke 2px kích thước và màu...
Giống như hầu hết các ứng dụng, Adobe Illustrator có rất nhiều tính năng ẩn. Hôm nay, chúng ta sẽ xem xét một số cách mà bạn có thể tăng tốc độ các luồng công việc Illustrator của bạn. Những lời khuyên này dành cho những người mới dùng Illustrator, nhưng đây cũng là những lời khuyên bổ ích dành cho bất kỳ ai thường xuyên dùng Illustrator. 1. Sử dụng Brushes để thêm các hiệu ứng đẹp mắt Brush thường ít được sử dụng trong Illustrator. Bạn có thể sử dụng nó để thêm chiều sâu cho tác phẩm nghệ thuật của bạn. Có rất nhiều brush có sẵn cho bất kỳ hiệu ứng bạn có thể làm với nó. Bạn sẽ có thể thêm các hiệu ứng màu nước, sơn dầu,... 2. Chọn tất cả các đối tượng tương tự nhau Nhiều người mới sử dụng Illustrator không nhận ra rằng họ có thể...
Sản phẩm: Flat Teacup Logotype Bước 1: Hãy bắt đầu định hình tách trà của chúng ta từ các vòng tròn. Sử dụng công cụ Ellipse Tool (L) để tạo ra một shape kích thước 275×275 px. Dùng công cụ Eraser (Shift-E), giữ phím Alt và xóa nửa trên của vòng tròn. Làm tương tự với phần dưới, xóa một phần nhỏ để làm cho phẳng đáy cốc. Mở rộng các hình cao lên một chút để làm cho ly cao. Bước 2: Sử dụng Rounded Rectangle Tool và tạo ra một hình vuông với kích thước 175 × 20 px để tạo ra chiếc đĩa. Sử dụng công cụ Eraser Tool (Shift-E) để xóa các phần trên của chiếc đĩa và đính nó vào cốc. Làm cho chiếc đĩa tối hơn một chút để tạo ra hình dạng rõ ràng. Bước 3: Sử dụng Rectangle Tool (M) để tạo ra một hình chử nhật. Chọn cả tách và hình...
Hướng dẫn 5 bước dễ dàng này sẽ cho bạn thấy cách tạo ra một nhân vật thiết kế phẳng vui nhộn bằng đồ họa vector. Các nhân vật thiết kế phẳng là một xu hướng mới trong thiết kế, xuất hiện trong các quảng cáo và thiết kế web cho các công ty mới (Ở châu Âu thì mình nhận thấy rằng phong cách này đang rất được ưa chuộng). Việc thiết kế nhân vật cần có thời gian và thực hành nhiều, nhưng viuws hướng dẫn này bạn sẽ có một điểm khởi đầu bằng dể dàng cách sử dụng các kỹ thuật đơn giản. Chúng tôi sẽ sử dụng một số kỹ thuật đơn giản để xây dựng nhân vật, sử dụng các công cụ quen thuộc như sau: Shape (Hình dạng) Line (Dòng) Layer (layer) Pathfinder Sau đó, chúng ta sẽ vào Gradients, Grain textures, và Clipping Masks để thêm bóng cho nhân vật...
Low-Poly là một xu hướng đồ họa khá nóng trong vài năm trở lại đây. Low poly là kỹ thuật dùng một lưới các đa giác, chủ yếu là hình tam giác, cấu tạo nên đối tượng 3D - đơn vị này có chức năng tương tự như lưới pixel trên một bức ảnh. Số lượng các đa giác càng nhiều và chi tiết (high-poly), hiệu ứng trên mô hình 3D càng mượt và giống thật hơn. Illustration trong những năm gần đây cũng rất ưa chuộng xu hướng này. Để biết cách tạo một Illustration mang phong cách Low Poly độc đáo này, trong video dưới đây bạn sẽ tìm hiểu cách tạo ra nó: Người hướng dẫn: Maria Keller
Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu cách cách tạo ra minh họa nhân vật trong Adobe Illustrator bằng các hình dạng cơ bản, bạn sẽ học cách làm quen với bảng điều khiển Pathfinder, Công cụ Width và Strokes. Đây là một trong những hướng dẫn hữu ích để bạn tìm hiểu những thứ căn bản và bắt đầu bước chân vào thế giới Illustration. Bạn sẽ học được gì trong Hướng dẫn Adobe Illustrator này Cách vẽ nhân vật bằng các hình dạng cơ bản và kết hợp cùng các công cụ khác trong Adobe Illustrator Cách chỉnh sửa và thay đổi màu sắc của nhân vật Cách phác thảo nhân vật Cách sử dụng Adobe Illustrator để vẽ cơ thể dễ thương cho nhân vật Video: Chúng ta sẽ cùng đi vào bài hướng dẫn: 1. Cách tạo cơ thể của nhân vật Bước 1 Bắt đầu bằng...
Hãy theo bài hướng dẫn này và cùng nhau tạo ra một mẫu pattern không có đường nối với những con thú dễ thương và đồ dùng trong trường nhé! Chúng ta sẽ sửa đổi các hình đơn giản khác nhau, bằng công cụ Shape Builder Tool, Warp Effects và những chức năng hữu dụng khác của Adobe Illustrator. Tiếp theo chúng ta sẽ tập hợp lại các yếu tố thành một mẫu seamless pattern, mà có thể áp dụng cho bất cứ hình nào và sử dụng để in lên vải hoặc như một hình nền cho website hay blog của bạn. Bạn có thể tạo ra một phiên bản mở rộng của mẫu này bằng cách thêm vào nhiều thành phần khác nữa, bạn có thể lấy chúng từ Kids School Set trên Envato Elements. Ở đó bạn sẽ thấy một bộ các mẫu pattern seamless sắc màu, một bộ các sản phẩm trường học và chân dung...
Trong bài hướng dẫn này cũng ta sẽ vẽ một nhà thiết kế đang làm việc, ngồi ở bàn làm việc và đang vẽ trên một chiếc tablet. Để giữ phong cách xu hướng phẳng, chúng ta sẽ dùng rất nhiều các hình học căn bản, kết hợp và biến đổi chúng với sự trợ giúp của Warp Effects, bảng Pathfinder, Shape Builder Tool và những công cụ hữu dụng khác, thật sự giúp chúng ta tạo một hình minh họa mà không dùng đến máy tính bảng đồ họa và không yêu cầu bất cứ những kỹ năng vẽ nổi bật nào. Hãy cùng bắt đầu nào! 1. Cách tạo một cái bàn với Adobe Illustrator Bước 1 Hãy bắt đầu tạo một cái mặt bàn. Dùng Rounded Rectangle Tool và tạo một hình với các góc bo tròn màu nâu nhạt 540 x 10 px. Chúng ta có thể thay đổi Corner Radius của hình này nếu chúng ta chọn...
Có rất nhiều Icon miễn phí bạn có thể tải về trên Internet, thông thường nó sẽ có màu mặc định là trắng hoặc đen. Trong trường hợp bạn muốn đổi màu cho các Icon tải về, hướng dẫn nhanh này sẽ cho bạn thấy cách đơn giản để thực hiện việc đó. Bước 1. Mở tệp và tìm icon Để thay đổi màu sắc, trước tiên bạn cần phải mở các icon cần chình sửa: Để chọn biểu tượng dễ hơn bạn có thể phóng to nó lên bằng cách nhấn nhấn Cmd + (Ctrl + trong Windows) vài lần để phóng to nó: Bước 2. Chọn Sau tìm được icon cần chỉnh. hãy chọn nó bằng cách dùng công cụ Selection Tool: Bây giờ kéo chuột xung quanh icon cần chỉnh. Bước 3. Đảo ngược màu Bây giờ hãy đảo ngược màu bằng cách chọn Edit -> Edit Colors -> Invert colors. Bước 4: Thay thế màu...
Việc sử dụng các ô kẻ như vở ô li trong quá trình thiết kế sẽ giúp bạn có thể tiết kiệm được kha khá thời gian. Vậy làm thế nào để hiển thị các ô kẻ và điều chỉnh kích thước giữa các ô kẻ đó trong Illustrator? Chúng ta sẽ cùng đi chi tiết trong bài viết dưới đây. I. HIỂN THỊ CÁC Ô KẺ (GRID) TRONG ILLUSTRATOR Bạn có thể hiển thị các ô kẻ (còn gọi là Grid) trong bản vẽ bằng cách chọn View » Show Grid (Phím tắt: Ctrl + "). II. TÙY CHỈNH KHOẢNG CÁCH GIỮA CÁC Ô KẺ (GRID) TRONG ILLUSTRATOR Bước 1: Trên thanh Menu, chọn Edit » Preferences » General (Phím tắt: Ctrl + K) để hiển thị cửa sổ Preferences Bước 2: Bạn chọn thẻ Guides & Grid nằm phía bên trái » Thiết lập thuộc tính Gridline every = 25mm, Subdivisions = 10 » Nhấn OK...
Tôi đã gặp rất nhiều nhà thiết kế đồ họa, những người tránh làm việc với gradient mesh vì lý do của sự phức tạp về việc kiểm soát các đối tượng. Tôi cũng gặp những người hâm mộ thực sự của gradient meshes, họ đã tạo ra các tác phẩm nghệ thuật photorealistic thực sự. Mặc dù họ chấp nhận rằng quá trình này là rất tốn thời gian, mà lại không thích hợp cho các dự án thương mại. Mặc dù vậy, gradient meshes có thể trở thành một phần không thể thiếu trong công việc hàng ngày của các nhà thiết kế đồ họa, với sự giúp đỡ của chúng, ta có thể tái phân phối ánh sáng trên bề mặt của một hình dạng phức tạp. Vì vậy, trong ngày hôm nay chúng ta sẽ có một cái nhìn mới tại những điều cơ bản khi làm việc với các mắt lưới gradient (gradient meshes), sẽ...
Trong bài hướng dẫn đơn giản này, bạn sẽ tìm hiểu về cách sử dụng công cụ Mesh Tool trong Adobe Illustrator để tạo ra những chiếc lá mùa thu! Nếu bạn muốn bỏ qua bài hướng dẫn này và chỉ sử dụng những chiếc lá cho công việc việc của mình, bạn có thể mua phông nền mùa thu cùng với những chiếc lá từ GraphicRiver! 1. Cách vẽ một chiếc lá Hãy bắt đầu bằng cách vẽ một chiếc lá màu đỏ với Gradient Mesh. Bước 1 Bắt đầu bằng vẽ một hình tương tự như hình dưới đây. Bạn có thể sử dụng công cụ Pen Tool (P). Tô toàn bộ hình đó với #E54F2, sau đó dùng công cụ Mesh Tool (U), đặt các mắt lưới (node) như hình biểu thị của screenshot bên dưới để tạo lưới Mesh Grid. Sau đó, thêm các giao điểm và kéo chúng xung quanh để tạo ra một hình tương tự...
► Ủng hộ cho mình tại: https://donami.com.vn/locnguyendesign ✌ Group hướng dẫn của mình: https://www.facebook.com/groups/62805... Facebook: https://www.facebook.com/JieArt2018 Ngoài ra mình sẽ có rất nhiều mục dướng dẫn khác trong danh sách phát: ► Hướng dẫn Illustrator căn bản: https://goo.gl/rTTeYg ► Creative Diary - Hướng dẫn 1 phút: https://goo.gl/aY81VG ► Hướng dẫn Photoshop: https://goo.gl/se7ghD ► Livestream Moment - Vlog: https://goo.gl/qJvWV4 Hướng dẫn làm logo Light Cine với BlendTool - Logo Basic #3 ► Hãy ủng hộ bằng cách like, share và subscribe tại đây: https://goo.gl/2KFbQH Cảm ơn các anh em.
Họa sĩ minh họa đang là một trong những linh vực có rất nhiều cơ hội việc làm với thu nhập cao. Nếu bạn là người yêu thích vẽ tranh và có năng khiếu hội họa vậy thì hãy thử biến các ý tưởng trên giấy thành các tác phẩm kỹ thuật số thông qua Photoshop. Trong bài đăng này, chúng tôi sẽ chia sẻ một số bí quyết giúp bạn tạo ra những hình ảnh minh họa theo phong cách Grain trong Photoshop. Đây là một trong những phong cách minh họa rất thịnh hành. Bước 1: Lấy cảm hứng Có rất nhiều nơi bạn có thể lấy cảm hứng, đó có thể là một cuốn tạp chí, một bảng quảng cáo hoặc một số thiết kế bạn đã thấy trước đó. Hãy tập hợp lại các phong cách, hình dạng, màu sắc hoặc bất cứ điều gì có thể giúp bạn tạo ra hình minh họa. Bạn có thể sử dụng Pinterest để...
Back
Bên trên