Photoshop

Trong hướng dẫn này, Motion Design School sẽ chỉ cho bạn mọi thứ bạn cần biết về hoạt ảnh từng khung hình (frame-by-frame) trong Photoshop. Bạn sẽ tìm hiểu lý do đằng sau việc chọn tạo hoạt ảnh cho các tác phẩm của mình trong Photoshop, cũng như những ưu điểm và nhược điểm của nó đối với một người làm hoạt hình ngắn. Hơn nữa, bạn sẽ khám phá cách tạo hoạt ảnh thú vị bằng cách sử dụng plugin AnimDessin2 miễn phí cũng như tạo lại nó bằng các công cụ tiêu chuẩn. Tải Plugin AnimDesign 2
Lần đầu tiên được giới thiệu trong Photoshop CS3, công cụ Quick Selection Tool tương tự như Magic Wand Tools trong đó nó cũng chọn các điểm ảnh dựa trên tông màu và màu sắc. Tuy nhiên công cụ Quick Selection Tool vượt xa khả năng giới hạn của Magic Wand bằng cách tìm kiếm các kết cấu tương tự trong hình ảnh, điều này làm cho nó phát hiện được các cạnh của các đối tượng. Và không giống như Magic Wand nơi chúng ta nhấp vào một khu vực và hy vọng là tốt nhất, Quick Selection Tool hoạt động giống như một bàn chải, cho phép chúng ta lựa chọn các khu vực đơn giản bằng cách "vẽ" lên trên vùng chọn đó! Dưới đây là cách sử dụng công cụ Quick Selection Tool để tạo nhanh vùng chọn: Công cụ "Quick Selection Tool" nằm gần đầu bảng điều khiển...
Nếu như bạn là người thường xuyên sử dụng Photoshop, việc sử dụng Blending mode (chế độ hoà trộn) có thể rất thường xuyên. Làm việc với Blending mode hầu như luôn luôn là một quá trình thử nghiệm. Bởi vì gần như không thể dự đoán trước được kết quả, bạn luôn có vẻ sẽ kết thúc thử nghiệm với các chế độ khác nhau và Fill Opacities cho đến khi bạn nhận được kết quả mà mình mong muốn. Trong bài này, chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn tổng quan về các chế độ Blending mode, và sau chúng ta sẽ đi sâu hơn vào các hoạt động của chúng. Đây là bảng điều khiển của Bleding Mode Để sử dụng Blending mode, bạn cần chọn 1 hoặc nhiều Layer khác nhau rồi lựa chọn Blending mode mà mình cần sử dụng. Blending mode có thể được chia thành 5 loại...
Brush là một công cụ cơ bản được sử dụng trong Photoshop đây là một công cụ rất cần thiết mà bạn cần học cách để làm chủ Photoshop. Brush giúp bạn tạo ra các đường nét mềm mại bởi một quá trình được gọi là anti-aliasing. Kỹ thuật này thay thế một số điểm ảnh đầy dọc theo các cạnh của đường để tạo ra hiệu ứng mờ dần. Đôi mắt của chúng ta kết hợp các điểm ảnh trong suốt với nhau, do đó, các đường nét này trông trơn tru và mượt mà. Mặc dù các đường viền mờ rõ nét nhất trong đường chéo, Photoshop áp dụng chống răng cưa để vuốt các cạnh nét, ngay cả trong các đường ngang và dọc. Dưới đây là cách để sử dụng công cụ Brush Chọn công cụ Brush từ bảng điều khiển Tools hoặc nhấn B hoặc Shift + B. Chọn một đầu cọ từ Brush Preset Picker trên...
Blur Tool, Sharpen Tool và Smudge Tool là nhóm công cụ mà Designer khá ít dùng nhưng các Photographer và các Retoucher thì lại rất thường xuyên sử dụng. Tác dụng chính của 3 công cụ này là làm mờ, làm rõ nét và tạo vết cho ảnh trong Photoshop. Nếu biết áp dụng thì bạn có thể tạo ra khá nhiều hiệu ứng sáng tạo. Bây giờ chúng ta hãy cùng tìm hiểu về 3 công cụ này. 1. Blur Tool Blur Tool là công cụ dùng để làm mờ ảnh, chú ý, để thay đổi độ “mờ ít” hay “mờ nhiều” của công cụ này các bạn thay đổi thuộc tính Strength. CÁCH SỬ DỤNG LỆNH BLUR: Nhấn chuột trái chọn lệnh Blur trên thanh Toolbox Nhấn và giữ chuột trái vào vị trí ảnh muốn làm mờ, đồng thời rê chuột để làm mờ ảnh. 2. Sharpen Tool Ngược lại với Blur Tool là Sharpen Tool,đây...
Hôm nay, chúng ta sẽ học cách tùy chỉnh một Layer, hay còn được gọi là Adjustment Layer, đây là cách thay đổi nhanh chóng một Layer. Đầu tiên bạn mở một hình ảnh bất kì, chân dung càng tốt trong Photoshop để bắt đầu thực hành. Việc sử dụng Adjustment rất đơn giản, để sử dụng bạn Click biểu tượng Adjustment phía dưới bảng Layer. Hoặc bạn có thể Layer > New Adjustment Layer. Bạn có thể xem toàn bộ Adjustment bạn có tìm ở Image > Adjustments. Bạn có thể tạo ra rất nhiều hiệu ứng khác nhau cho bức hình bằng cách sử dụng Adjustment, bạn có thể sử dụng sự sáng tạo của mình để làm việc đó, thử mọi thứ và bạn sẽ thấy Photoshop là công cụ siêu tuyệt vời. Dưới đây, mình sẽ chỉ những điều cơ bản bạn nên biết để bắt đầu vọc Adjustment. Levels...
BRUSH TOOL Brush là công cụ quen thuộc nhất trong Photoshop, bất cứ ai muốn học Photoshop thì thứ đầu tiên cần học là sử dụng Brush cho thuần thục. Brush Tool là công cụ vẽ và tạo brush đơn giản, được sử dụng rất phổ biến trong Photoshop (còn được gọi là bút lông) • Phím tắt là B Thông thường khi down brush về máy các bạn thường gặp 2 dạng file chính đó là: + Dạng nén|: rar, zip… + Dạng file brush của photoshop|: abr ACTION Action trong photoshop là quá trình ghi lại các thao tác mà bạn đã làm với tấm ảnh A và được lưu với đuôi mở rộng là*.atn (action). Với tấm ảnh B,C,D… bạn cũng thực hiện tương tự các thao tác như tấm ảnh A, thì lúc này bạn nên sử dụng action để tiết kiệm thời gian. Mở photoshop lên, vào menu Window Actions...
Giới thiệu Công cụ Brush cho phép bạn vẽ trên bất kỳ lớp nào, giống như một cây cọ thật. Bạn cũng sẽ có các cài đặt khác nhau để lựa chọn, có thể giúp bạn tùy chỉnh nó cho các tình huống khác nhau. Một khi bạn đã biết làm thế nào để sử dụng công cụ Brush, bạn sẽ nhận thấy rằng nhiều công cụ khác, bao gồm cả Eraser và Spot Healing Brush cách sử dụng cũng khá tương đồng. Sử dụng công cụ Brush Thật dễ dàng để sử dụng công cụ Brush để vẽ trong tài liệu của bạn. Đơn giản chỉ cần xác định vị trí và chọn công cụ Brush từ bảng điều khiển Công cụ, sau đó nhấp và kéo trong cửa sổ tài liệu để vẽ. Bạn cũng có thể nhấn phím B trên bàn phím để chọn công cụ Brush bất cứ lúc nào. Để chọn màu cho brush, chọn công cụ Color Picker Tool (màu này được...
Trong hướng dẩn này bạn sẽ nhanh chóng học được cách tạo hiệu ứng chữ vắn bản sáng bóng bằng texture với vài bước đơn giản trong Photoshop. Chuẩn bị: Hình ảnh Birthday Font charlotte White Texture 1. Tạo một đối tượng thông minh cho Filter Bước 1 Tạo một tài liệu 1000 x 1000 px mới và thay đổi màu Foreground thành # f0ca31 và Background Color là # 4e3e05. Tạo một layer mới trên layer Background, đặt tên là Texture, và fill màu của Background. Bước 2 Nhấp chuột phải vào layer Texture và chọn Convert to Smart Object. Điều này sẽ giúp áp dụng các bộ lọc không phá hủy đối với layer. 2. Tạo một kết cấu foil bằng cách sử dụng bộ lọc Bước 1 Đi tới Filter > Render > Clouds. Bước 2 Đi tới Filter > Filter Gallery > Distort...
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo ra một số hiệu ứng phát sáng (Glow Effect) trông rất chân thực bằng cách sử dụng kết hợp các Layer Styles, Công cụ Pen và kỹ thuật hòa trộn (Blend). Hiệu ứng cuối cùng khá ấn tượng và hy vọng bạn sẽ có được thêm một số mẹo mà bạn chưa biết trước đây. 1. Cách tạo nền Bước 1 Chúng ta bắt đầu với Radial Gradient. Dưới đây là mã màu sử dụng trong hướng dẫn: Foreground color: #922f00 Background color: #000000 Bước 2 Sao chép Layer Radial Gradient trước đó và chuyển Blending Mode thành Color Dodge. Bước 3 Bây giờ, chúng ta sẽ tạo ra hiệu ứng mờ ảo. Để làm điều này, tạo một layer mới, chuyển hai màu background và foreground thành hai màu trắng và đen bằng cách nhấn phím D Sau đó vào...
Pattern dùng để thêm các hoa văn, họa tiết cho một đối tượng cụ thể. Sử dụng Pattern Overlay kết hợp với các hiệu ứng khác có thể giúp bạn tạo các hiệu ứng chiều sâu và cho một cái nhìn tự nhiên và chân thật. Hộp thoại của Pattern Overlay Pattern Overlay không có nhiều tùy chọn và nó rất dễ sử dụng nhưng nó lại mang đến sự thay đổi mạnh mẻ đến các đối tượng được áp dụng. Blend Mode Các Blend Mode cho phép bạn thiết lập các chế độ hoà trộn cho Pattern Overlay. Cài đặt mặc định là Normal, nó chỉ đơn giản hiển thị pattern trên layer chứa đối tượng. Nếu bạn chưa hiểu rõ về Blending Mode, chúng tôi khuyên bạn nên tìm hiểu Blending mode là gì. Trong ví dụ sau, bạn có thể thấy cách thay đổi Chế độ hòa trộn từ Normal sang Linear Burn...
Hôm nay chúng ta cùng tìm hiểu rõ hơn về một buổi chụp hình sản phẩm chuyên nghiệp. Tham gia cùng nhiếp ảnh gia Ross Floyd khi anh thảo luận về phương pháp và cách tạo ánh sáng khi chụp ảnh túi da handmade. Sau đó, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về phương pháp xử lý ảnh chụp sản phẩm trên Photoshop. https://data.designervn.net/2019/04/8408_6ad75a30b8580adc3fcd2f8357ca04fd.jpg|https://data.designervn.net/2019/04/8409_4cc262f3e1167e0904b0bb81efdf0426.jpg Video: Nguồn: PHlearning
ếu là 1 Designer chuyên nghiệp, thường xuyên sử dụng Photoshop để chỉnh sửa ảnh cho khách hàng. Bạn cần phải tinh chỉnh ngay 1 số thiết lập sau đây, nhằm làm cho Photoshop hoạt động trơn tru hơn. Giúp chúng ta linh hoạt hơn trong các thao tác chuột và phím tắt. Đây là những thủ thuật Photoshop bí mật và bạn cần phải thiết lập ngay sau khi cài đặt xong Photoshop. ở đây tôi chọn phiên bản Photoshop CS 8.0 để minh họa cho các bạn. Lý do tại sao tôi chọn phiên bản PTS CS để sử dụng. Bạn có thể tham khảo qua bài viết sau: Các tinh chỉnh: Trước tiên mở phần mềm Photoshop lên, và bấm Ctrl + K, xuất hiện bảng thông báo như hình bên dưới Ta nhập 999 và vùng khoanh đỏ.(là số bước mà bạn có thể quay lại khi thao tác sai lệnh) Tiếp theo bấm...
Bạn có biết rằng bạn có thể thêm ánh hoặc tạo ra hiệu ứng tỏa sáng cho hình ảnh của bóng đèn và đồ trang sức bằng cách sử dụng sự kỳ diệu của chế độ pha trộn trong Photoshop? Trong hướng dẫn này, Unmesh Dinda chỉ cho bạn cách sử dụng màu sắc và Layer Styles để tạo ra một hiệu ứng ánh sáng như thật. Unmesh Dinda đã chỉ ra năm ví dụ hình ảnh khác nhau và chia sẻ hai phương pháp khác nhau để đạt được hiệu quả mong muốn. Xem video bên dưới để tìm hiểu rõ hơn. Tải về các hình ảnh trong bài hướng dẫn: Sample
Trong bài viết này chúng ta sẽ xem xét cách làm thế nào để chuẩn bị các bức ảnh để in bằng Photoshop. Trước tiên bạn cần biết kích thước của bản in đầu ra thực tế. Nói chung tôi đã thấy rằng hầu hết các bản in thường sử dụng đơn vị inch vì vậy trong hướng dẫn này, tôi sẽ sử dụng inch làm hệ thống đo lường chuẩn. Điều đầu tiên tôi muốn chỉ cho bạn là cách làm thế nào để thay đổi các thiết lập sang đơn vị Inch (hoặc bất cứ đơn vị nào). Bạn click vào Image-> Image Size. Bạn sẽ thấy một bảng điều khiển bật lên với các thiết lập, trong Document Size, bạn sẽ thấy Centimeters, khi bạn bấm vào đó, bạn sẽ có thể thay đổi thành inch. Ngoài ra, bạn cũng sẽ thấy tuỳ chọn Resolution. Resolution được đặt thành 300, đây là Resolution chuẩn...
Mình là Minh Tiến. Mình xin chia sẻ bài thiết kế Poster Burer, đây là tập mẫu hứng mình làm, Hy vọng nó sẽ một phần nào đó giúp cho các bạn mới vào nghề có thể có thêm ý tưởng và có thể biết thêm một cách làm mới. chúc các bạn xem bài tập thật vui vẻ
Trong hướng dẩn này bạn sẽ học cách tạo ra một Poster áp phích quảng cáo đầy sáng tạo trong Photoshop lấy cảm hứng từ các thương hiệu giày nổi tiếng thế giới.
Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu làm thế nào để thêm một hiệu ứng mưa cho ảnh. Chúng ta sẽ sử dụng chế độ hòa trộn và một vài bộ lọc trong Photoshop. Chi tiết hướng dẫn Chương trình: Adobe Photoshop CS3 Độ khó: Đơn giản Chuẩn bị Stock Bước 1 Mở tập tin "Girl" - Stock . Chúng ta sẽ có thêm mưa tới ảnh này nhưng trước tiên chúng ta sẽ thực hiện một số điều chỉnh màu và thêm một số tập trung . Bước 2 Hãy mang lại tông màu tươi sáng trong bức ảnh này. Tạo một Layer Curves Adjustment (Layer > New Adjustment Layer> Curves) và kéo cong xuống như hình dưới đây. Bạn sẽ nhận thấy một hiệu quả tối mạnh mẽ. Bước 3 Bây giờ chúng ta hãy giấu hiệu lực tối này ở giữa của bức ảnh. Để làm được điều đó , chúng ta sẽ phải sử dụng một...
Một trong những điều đầu tiên bạn có thể nhận thấy về Photoshop CS6 là màu sắc của giao diện tối hơn. Nếu bạn thích màu sắc sáng hơn giao diện cũ, bạn có thể nhanh chóng thay đổi nó trở lại chỉ một vài cú nhấp chuột. Trong loạt bài giới thiệu của chúng tôi về Photoshop, chúng tôi sẽ chỉ cho bạn cách thực hiện. Hãy bắt đầu nào! Vietnamese (Tiếng Việt) translation by Nguyễn Thành Phúc
Sky Replacement là một công cụ mới trong Photoshop 2021. Nó cực kỳ hữu ích dành cho những nhiếp ảnh gia, travel blogger thường xuyên chụp ảnh phong cảnh, sông núi. Công cụ này giúp bạn dễ dàng thay đổi nền trời một cách nhanh chóng và tiết kiệm thời gian, nó hoàn toàn tự động và loại bỏ rất nhiều tác vụ thủ công. Giúp bạn làm việc nhanh hơn. Tệp thực hành: Ảnh Unsplash Yêu cầu phần mềm: Photoshop 2021+ Các bước thực hiện rất đơn giản: Vào Edit > Sky Replacement. Chọn một bầu trời mới Bảng Sky Replacement sẽ xuất hiện Chọn một bầu trời mới từ các hình ảnh có sẵn hoặc thêm một bầu trời của riêng bạn Điều chỉnh cài đặt để tạo ra hình ảnh hoàn hảo Cài đặt và tùy chọn A. Sky Move Tool B. Sky Brush C. Hand Tool D. Zoom Tool E...
Back
Bên trên