Photoshop

Khi nói đến việc tạo lưới điện trong Photoshop, các nhà thiết kế thường phải dựa vào plugin để đạt sự hiệu quả. Mặc dù, Photoshop đã đi kèm với một tính năng tương tự (nhưng hơi ít mạnh mẽ) được xây dựng trong, được gọi là Guide Layouts. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ học cách sử dụng Guide Layouts để nhanh chóng tạo ra lưới tùy chỉnh và lưu chúng dưới dạng cài đặt trước (Preset) có thể dùng lại. BƯỚC 1 - TẠO MỘT BỐ TRÍ HƯỚNG DẪN MỚI Với tài liệu của bạn được lựa chọn mở, vào View> New Guide Layouts. BƯỚC 2 - THIẾT LẬP MẠNG LƯỚI Bắt đầu bằng cách xác định số cột và hàng bạn muốn. Theo mặc định, các cột và các hàng được phân phối đều trên toàn bộ chiều rộng và chiều cao của tài liệu của bạn. Nếu bạn muốn các cột hoặc các hàng của...
Một trong những công cụ hữu ích nhất của Photoshop là Clipping Mask. Bạn có thể sử dụng công cụ này để tạo khung (Các dạng hình học) cho một hình ảnh, chỉ để lộ một phần hình ảnh mà bạn muốn hiển thị nói cách khác đây là cách đưa ảnh của bạn về các dạng hình Shape. Bước đầu tiên là tạo hình dạng bạn chọn. Cách dễ nhất để thực hiện việc này là sử dụng công cụ Shapes của Photoshop được tìm thấy trong thanh công cụ bên trái. Bạn có thể chọn từ một hình chữ nhật, hình elip, hình chữ nhật tròn, đa giác, hoặc tạo một hình dạng tùy chỉnh. Với mục đích của hướng dẫn này, chúng ta sẽ sử dụng một hình elip. Sau khi chọn hình dạng, bạn có thể vẽ hình một trong hai cách. Bạn có thể kéo con trỏ để tạo hình elip. Giữ shift sẽ cho phép bạn tạo...
Trong hầu hết các ứng dụng, các lệnh Undo (Ctrl + Z) sẽ cho phép bạn phục hồi bất kỳ số thay đổi bạn đã thực hiện trong khi chỉnh sửa tài liệu của bạn. Tuy nhiên, trong Photoshop, Cmd + Z Toggles giữa Undo và Redo, có nghĩa là bạn chỉ có thể phục hồi sự thay đổi cuối cùng mà bạn đã thực hiện nếu bấm undo lần nửa nó sẽ trả lại kết quả lúc chưa undo. Điều này khiến mình rất bực bội vì theo thói quen của mình là bấm undo nhiều lần để phục hồi nhiều bước. May mắn thay, chúng ta hoàn toàn có thể khắc phục điều đó STEP BACKWARD (BƯỚC NGƯỢC) Kết hợp với bảng History (Window> History) là một lệnh gọi là Bước ngược, nó hoạt động giống như undo, cho phép bạn quay trở lại thông qua "lịch sử" tài liệu cùng một sự thay đổi tại một thời điểm...
Nhiều người sử dụng các phương pháp phức tạp để xóa bỏ hậu cảnh trong khi chúng ta vẫn có thể xoá bỏ nền ảnh dễ dàng hơn bằng công cụ Background Eraser. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ học cách sử dụng công cụ này để xóa bầu trời và thay thế nó. Xem trước kết quả cuối cùng Bước 1: Chọn một hình ảnh để làm việc Mở một bức ảnh mà bạn muốn trích xuất nền trong Photoshop. Trong hướng dẫn này, tôi sẽ sử dụng một cảnh hai cây và bầu trời xanh là nền, nhưng bạn có thể sử dụng các kỹ thuật tương tự được áp dụng ở đây cho nhiều hình ảnh và tình huống khác nhau. Bước 2: Công cụ này hoạt động như thế nào Mặc nghe tên của nó như chỉ có tác dụng xoá nên ảnh nhưng thực ra công cụ này có thể được sử dụng để xóa nhiều thứ hơn, và nó hoạt động...
Hướng dẫn này sẽ dạy bạn làm thế nào để tạo các mẫu trong Photoshop. Ngoài ra mình có một số mẫu miễn phí nằm ở cuối trang cho các bạn download. Kết quả cuối cùng Bước 1 Tạo một tệp mới với nền trong suốt - Chiều cao 6px và Chiều rộng 6px. Bước 2 Phóng to đến giá trị 1600%. "Z" Là phím tắt cho công cụ thu phóng. Bước 3 Chọn công cụ Pencil và đặt kích thước đường kính là 1px. Sau đó vẽ một đường đi từ góc dưới bên trái đến góc trên cùng bên phải. Bước 3 A: Bước 3 b: Bước 4 Sử dụng công cụ Rectangular Marquee tool chọn toàn bộ layer đó. Bước 5 Vào Edit -> Define pattern và đặt tên cho mẫu Pattern Bước 5 A: Bước 5 B: Bước 6 Thats về nó để xem mẫu của bạn trong hành động tạo ra một lớp mới với độ phân...
Hầu như khi chụp ảnh chân dung, công việc của các Retoucher, Photographer thường làm là phải làm cho đôi mắt đẹp hơn và đảm bảo sự tự nhiên. Đối với những đôi mắt có nhiều quầng thâm, vết nhăn và bọng mắt, chúng tôi có một hướng dẩn nhanh chóng để giải quyết vấn đề này bằng công cụ Clone Stamp trong Photoshop. Để thực hiện thì rất đơn giản, ai cũng có thể làm được qua vài bước đơn giản này: 1. Mở ảnh cần chỉnh sửa trong Photoshop. 2. Chọn công cụ Patch, nó nằm trên cùng một thanh công cụ như Healing Brush. Bạn có thể nhấp chuột phải vào ô đó để chọn công cụ Patch từ hộp menu. 3. Sử dụng công cụ Patch, vẽ một vòng khép kín quanh khu vực dưới mắt mà bạn muốn retouch. Hãy cẩn thận không sẽ kéo luôn vào phần lông mi. 4. Bây giờ...
Với xu hướng thương mại điện tử và thương hiệu kỹ thuật số ngày càng phát triển, điều quan trọng là các nhà thiết kế phải có một tập hợp những mẫu mô hình thực tế độc đáo trong kho của mình. Trong khi trình bày thiết kế của bạn cho khách hàng, một mẫu mockup thực tế có thể giúp bạn vượt trội hơn đối thủ cạnh tranh. Nói một cách đơn giản, mockup phù hợp có thể giúp khách hàng hình dung ra sản phẩm cuối cùng sẽ như thế nào với sự rõ ràng hơn. Trong suốt bài viết này, chúng tôi sẽ xem xét cách sử dụng các tệp PSD độc lập với Smart Object. Các đối tượng thông minh đơn giản là các layer đặc biệt bảo vệ nội dung nguồn của hình ảnh. Chúng thường chứa dữ liệu hình ảnh raster và vector, và cực kỳ hữu ích khi sử dụng mẫu mockup. Dưới đây là...
Trong hướng dẫn này, tôi sẽ hướng dẩn bạn cách làm thế nào để làm cho một GIF bằng Photoshop. Nó khá đơn giản hãy làm theo các bước sau: Bước 1: Photoshop có thể tạo ra ảnh GIF động bằng cách sử dụng các lớp - thêm các lớp bằng cách nhấn vào nút “note” ở phía dưới cùng bên phải của Photoshop Những lớp này có thể được bật / tắt và các lớp khác nhau sẽ tạo ra các khung hình khác nhau cho hình ảnh động của chúng ta. Tạo layer mới bằng cách dán những bức ảnh bạn muốn chuyển động. Trong ví dụ này , chúng ta sẽ sử dụng công cụ Rectangle Tool để tạo ra một hình vuông màu tím mà chúng ta sẽ làm cho trông giống như nó đang quay . Bước 2: Vào Timeline trong Window –> Timeline – Sau đó chọn Create Frame Animation – và click vào...
Hôm nay mình sẽ hướng dẩn mọi người thao tác làm thế nào để thay thế bầu trời trong một hình ảnh sử dụng Photoshop CS6. Hướng dẫn này không khó thực hiện. Chỉ cần làm theo các bước sau là bạn sẽ có một bầu trời tuyệt đẹp theo ý thích. Tìm kiếm hình ảnh bầu trời trong Google Tìm bộ sưu tập cá nhân của bạn hoặc tìm trên Internet và tìm thấy một hình ảnh bầu trời có những yêu cầu bạn đang tìm kiếm. Ở đây mình dùng Google để tìm Bạn nên tìm nhiều hình ảnh bầu trời để ghép lại với nhau. Đừng nên chỉ nhìn vào một cái. Sử dụng bầu trời được tải về với hình ảnh ban đầu Mở hình ảnh bầu trời thay thế được lựa chọn và thêm nó vào dự án hiện tại của bạn bằng cách sao chép nó. Dán ảnh vào một lớp riêng biệt. Bây giờ bạn sẽ có hai hình...
Trong hướng dẫn Photoshop này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách sử dụng Dodge và Burn công cụ để thêm độ tương phản cho hình ảnh. Chúng tôi cũng sẽ sử dụng các lớp điều chỉnh và bộ lọc để tăng cường hiệu lực. Bạn cũng sẽ tìm hiểu các kỹ thuật tiên tiến của Dodge và Burn trong Photoshop qua bài viết dưới đây. Chuẩn bị Model (Stock) Dodge và Burn tool thường được sử dụng để tạo ra độ tương phản trong hình ảnh. Về cơ bản, công cụ Dodge và Burn chỉnh sáng và tối cho các vùng của hình ảnh. Có rất nhiều cách để tạo ra độ tương phản cho hình ảnh nhưng sử dụng Dodge và Burn Tool cho phép kiểm soát nhiều hơn các khu vực cụ thể của hình ảnh. Sử dụng những công cụ này bạn có thể tinh chỉnh màu và ánh sáng trên bóng tối, Midtones và nổi bật khu vực của...
Trong hướng dẫn này, tôi sẽ chỉ cho bạn làm thế nào bạn có thể thêm một hiệu ứng hình ảnh đẹp mềm mại cho các bức ảnh của bạn. Đây là Video hướng dẫn nhanh chóng: Dưới đây là hướng dẩn chi tiết, đem lại kết quả tốt hơn. Lưu ý: Bạn sẽ cần Photoshop CS3 hoặc cao hơn để làm theo hướng dẫn này. Chuẩn bị Woman (Stock) Starry Texture Bước 1 Mở bất kỳ hình ảnh trong Photoshop, tôi đang sử dụng hình ảnh người phụ nữ cho hướng dẫn này nhưng tự do lựa chọn của riêng bạn. Để mở bất kỳ hình ảnh trong Photoshop, chọn File> Open và mở hình ảnh. Ảnh sử dụng trong tut (Đã share) Bước 2 Trước tiên tôi sẽ lightness người phụ nữ bằng cách sử dụng Curves (Layer > New Adjustment Layer> Curves ) lớp điều chỉnh và sau đó tôi thêm tone Cyan. Dưới...
Blur Tool, Sharpen Tool và Smudge Tool là nhóm công cụ mà Designer khá ít dùng nhưng các Photographer và các Retoucher thì lại rất thường xuyên sử dụng. Tác dụng chính của 3 công cụ này là làm mờ, làm rõ nét và tạo vết cho ảnh trong Photoshop. Nếu biết áp dụng thì bạn có thể tạo ra khá nhiều hiệu ứng sáng tạo. Bây giờ chúng ta hãy cùng tìm hiểu về 3 công cụ này. 1. Blur Tool Blur Tool là công cụ dùng để làm mờ ảnh, chú ý, để thay đổi độ “mờ ít” hay “mờ nhiều” của công cụ này các bạn thay đổi thuộc tính Strength. CÁCH SỬ DỤNG LỆNH BLUR: Nhấn chuột trái chọn lệnh Blur trên thanh Toolbox Nhấn và giữ chuột trái vào vị trí ảnh muốn làm mờ, đồng thời rê chuột để làm mờ ảnh. 2. Sharpen Tool Ngược lại với Blur Tool là Sharpen Tool,đây...
Bạn muốn biết kích thước pixel chính xác của một lớp (Layer) trong một tài liệu Photoshop? Chỉ cần hiển thị bảng Properties (Window> Properties). Sau đó nhấp vào layer trong bảng điều khiển Layer. Bạn cũng có thể thấy kích thước của lớp bao gồm các điểm ảnh ở ngoài ranh giới của khung bằng cách nhấn Ctrl + T (Win) Command + T (Mac). Điều này giống như chọn Edit> Free Transform, và hiển thị kích thước toàn bộ layer trong bảng Info. Nếu bạn sử dụng phương pháp này, nhấn Esc để tránh tình cờ chuyển đổi layer. Nếu một phần của layer nằm ngoài khung và bạn chỉ muốn nhìn thấy kích thước của các điểm ảnh có thể nhìn thấy, bạn cũng có thể sử dụng bảng Info. Giữ phím Ctrl (Windows) hoặc phím Command (Mac) và nhấp vào hình thu nhỏ của...
Layer (lớp) là tính năng mạnh mẽ nhất trong Adobe Photoshop. Đây là tính năng cốt lõi của Photoshop xoay quanh các công cụ khác. Giống như các tấm trong suốt xếp chồng lên nhau, bạn có thể giựa vào các layer để thiết kế hoặc chỉnh sửa bất kỳ hình ảnh. Nếu bạn là một người mới bắt đầu với Photoshop, bạn sẽ phải tìm hiểu các ins and outs của quản lý các layer. Nhưng đôi khi bạn sẽ phải lưu layer cụ thể như một hình ảnh. Làm thế nào để bạn làm điều này mà không cần phải ẩn tất cả các layer khác, sau đó thôi ẩn họ khi bạn đã hoàn tất? Làm thế nào để Lưu một Layer như là hình ảnh trong Photoshop Bạn có thể nhanh chóng trích xuất một layer như một hình ảnh riêng biệt bằng phương thức Quick Export dưới dạng PNG (xem hình chụp dưới đây)...
Trong hướng dẫn Photoshop này, chúng ta sẽ học cách kết hợp màu sắc của một đối tượng trong một bức ảnh với màu sắc của một đối tượng trong một bức ảnh riêng biệt bằng cách sử dụng lệnh Match Color đã có trong Photoshop từ Photoshop CS (có nghĩa là bạn ' Sẽ cần ít nhất Photoshop CS nếu bạn muốn làm theo cùng với hướng dẫn này). Chúng ta sẽ cùng bắt đầu với hướng dẩn: 1. Trước tiên bạn cần mở hình ảnh cần lấy màu và hình ảnh cần đổi màu. Ảnh cần đổi màu Ảnh để copy màu: 2. Chọn vào hình ảnh bạn cần đổi màu, vào Image>Adjustments> Match Color Sau khi bảng Match Color hiện ra, bạn chỉ cần quan tâm đến những thông số sau: Source: tức là file ảnh bạn cần copy màu (Chọn hình ảnh bạn cần copy màu) Fade: Giống với Opacity tuy...
Chào tất cả mọi người, hy vọng tất cả các bạn đang làm rất tốt ngày hôm nay và nói về hôm nay chúng ta sẽ đào sâu vào việc học một số kiến thức mới trong Photoshop. Chúng tôi đã cập nhật hướng dẫn mới, hãy xem hướng dẫn toàn diện về Gradient Tool trong Photoshop. Vì vậy, điều đầu tiên tôi muốn bạn phải làm là nhấn phím tắt (G) Điều này sau đó sẽ kích hoạt công cụ Gradient Tool của bạn, tôi đã nói chuyện về những phím tắt trước đây trong nhiều Tutorials khác của tôi vì vậy nếu bạn đã không đọc bất kỳ của những người tôi sẽ chỉ cần nhanh chóng giải thích phím tắt để bạn ở đây. Các phím tắt là phím trên bàn phím của bạn tương ứng với một số cụ trên Photoshop . Họ tăng tốc toàn bộ quá trình lên và làm cho bạn trông cách chuyên nghiệp...
Trong hướng dẫn Photoshop này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách làm thế nào để cho các bức ảnh của bạn nhìn thật cổ điển bằng Photoshop. Chúng tôi sẽ sử dụng lớp điều chỉnh để đạt được hiệu ứng retro và sau đó chúng tôi sẽ làm hình ảnh có một phong cách cũ sẽ có cái nhìn cổ điển bằng cách tạo ra hiệu ứng họa tiết và làm mờ các cạnh. Chuẩn bị Stock Mở Stock Bước 1 Mở ảnh Stock trong Photoshop bằng cách chọn File > Open. Dưới đây là hình ảnh mà tôi đang sử dụng trong hướng dẫn Photoshop này (Tôi đã share stock ở phần chuẩn bị): Bước 2 Tạo một layer hiệu chỉnh Curves bằng cách nhấp vào biểu tượng thứ ba ở dưới cùng của bảng layer. Sử dụng các kênh Red để tăng số lượng màu sắc đỏ. Ở đây bạn có thể thấy các giá trị: Kết quả: Bước 3 Bây...
Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ tìm hiểu làm thế nào để tạo ra một hiệu ứng tiếp xúc đôi trong photoshop. Double exposure là sự kết hợp hai hoặc nhiều hình ảnh để tạo ra một hình ảnh đầy thú vị . Hiệu ứng hình ảnh như thế này thường gặp trên bìa tạp chí, bao gồm album và phương tiện quảng cáo khác. Chuẩn bị: Portrait_stock New York Stock Bước 1 Mở một hình ảnh hoặc chân dung vào Photoshop, loại bỏ dấu hiệu ổ khóa trên lớp nền bằng cách nhấp chuột phải vào layer background chọn từ layer background và chọn ok . Lựa chọn vật thể, Ở đây tôi sử dụng công cụ Pen (P). Sau khi bạn dùng pen vẽ song vật thể, nhấp chuột phải và chọn Make lựa chọn. Set Feather radius 0,5 px chọn ok . Tiếp theo, thêm một layer mask trên layer bằng...
Khi làm việc với Photoshop, quá trình chỉnh sửa ảnh có thể làm phình to ra rất nhiều Layer để tạo ra một kết quả hoàn chỉnh và ưng ý nhất cho bạn. Tuy nhiên, khi bạn muốn lưu một layer trong một đống layer hỗn độn thì như thế nào, đây là một thủ thuật và không phải ai cũng biết. Dưới đây là cách thức thực hiện. Bước 1: Chọn layer bạn muốn lưu, trích xuất Trong ví dụ ở đây, tôi muốn lưu Layer "Group 2 Copy" thì tôi chọn vào layer này. Bước 2: Lưu layer Bước tiếp theo tôi sử dụng phím tắt "Ctrl + Shift + ‘" (trên Windows) hoặc Cmd + Shift + ‘ (trên MAC) và sẽ có một cửa sổ hiện lên hỏi bạn nơi lưu (trích xuất) layer này. Như vậy là đã hoàn thành việc lưu layer, Photoshop sẽ tự động trích xuất layer dưới định dạng phù hợp nhất...
Khi làm việc trong Photoshop, các tác vụ đơn giản có thể trở thành một trở ngại cho quy trình làm việc của bạn. Để giải quyết vấn đề đó, hôm nay chúng tôi sẽ tổng hợp tất cả phím tắt để tăng tốc độ công việc của bạn khi làm việc với Photoshop. Làm việc với Layer: 01. Tạo layer mới MAC: Shift + Cmd + N WINDOWS: Shift + Ctrl + N Tiện ích nhanh chóng tạo ra một layer mới. 02. Tạo layer mới đằng sau layer đã chọn MAC: Ctrl + Biểu tượng Layer mới WINDOWS: Cmd + Biểu tượng Layer mới 03. Fill vào layer MAC: Alt+Backspace (foreground) hoặc Cmd+Backspace (background) WINDOWS: Alt+Delete (foreground) hoặc Ctrl+Delete (background) Lệnh này sẽ fill màu vào một sản phẩm nào đó với tiền cảnh(foreground) hiện tại hoặc màu nền(background)...
Back
Bên trên