Illustrator

Trang hướng dẫn Illustrator cung cấp hướng dẫn chi tiết và dễ hiểu về cách sử dụng phần mềm thiết kế đồ họa Illustrator. Tìm hiểu về công cụ, kỹ thuật và kỹ năng cần thiết để tạo ra các thiết kế độc đáo và chuyên nghiệp.

Seri học Illustrator cơ bản

Đây là seri học Illustrator cơ bản, cập nhật những hướng dẩn cơ bản nhất để bạn có thể học và sử dụng Illustrator.
Chủ đề
38
Chủ đề
38
Halftone đang là một trong những xu hướng rất được ưa chuộng. Ảnh halftone là ảnh trong đó chỉ sử dụng vài ba màu, nhưng lại có thể tạo ảo giác về các màu trung gian giữa các màu được sử dụng. Kĩ thuật chuyển ảnh rất nhiều màu (ví dụ 24bit true color) sang ảnh ít màu hơn nhưng vẫn nhiều hơn vài ba màu (ví dụ 256 màu), thường gọi là dither chứ không gọi là halftone. Như vậy có thể coi halftone là tập con của dither. Kĩ thuật halftone thường được sử dụng để in poster vì trông rất nghệ thuật, hoặc in báo vì sử dụng càng ít màu thì chi phí càng giảm. Trong video này, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo ra hiệu ứng màu Halftone trong Illustrator Tham khảo Tutpad
Isometric đang là một xu hướng khá nổi trong những năm trở lại đây, bằng cách sử dụng các trục trong mặt phẳng bạn có thể tạo ra thiết kế có cảm giác 3D đầy sáng tạo. Để thành thạo và sử dụng phương pháp này hiệu quả, trước tiên bạn cần phải học từ những hướng dẫn cơ bản. Trong hướng dẫn này, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo hiệu ứng văn bản isometric đơn giản trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo một đoạn văn bản cơ bản và cách biến nó thành một đối tượng 3D bằng hiệu ứng 3D Extrude & Bevel. Tiếp theo, bạn sẽ học cách chọn nhanh một loạt các hình có thuộc tính tương tự và cách biến chúng thành các Compound path. Cuối cùng, bạn sẽ tìm hiểu cách Fill màu và sắp xếp các hình dạng của mình, cách tạo nền đơn giản và cách...
Bạn đã bao giờ tự hỏi làm thế nào bạn có thể tạo ra một văn bản đầy màu sắc từ các hình dạng và Mask trong Illustrator? Trong khi văn bản có thể chỉnh sửa? Dưới đây là hướng dẫn để bạn thực hiện điều đó. Trước tiên bạn cần tải về tệp này và mở trong Illustrator. 1. Tạo một vòng tròn Dùng công cụ Elipse tool click kéo thả, đồng thời ấn giữ Shift để tạo được hình tròn. Chọn màu Fill từ bảng Swatches có sẵn, còn Border thì để None. 2. Nhân đôi hình tròn và chọn màu khác Chọn công cụ Selection tool, nhấp vào hình tròn đã tạo ở bước trên, sau đó kéo thả, ấn giữ Shift và Alt/Option để giữ nhân đôi hình tròn theo trục ngang. Di chuyển hình tròn như hình dưới và. Tạo vùng giao nhau (overlapping) sau đó chọn màu mới cho hình tròn mới tạo...
Trong hướng dẩn này bạn sẽ học cách cắt hình ảnh trong chương trình illustrator. Lưu ý: Bạn sẽ cần phiên bản mới nhất của Adobe Illustrator CC (2017) để xem những cải tiến này. Dưới đây là cách thực hiện: Kéo một hình ảnh từ máy tính vào Illustrator, hoặc chọn File> Place để thêm một hình ảnh vào bảng điều khiển. Chọn hình ảnh bằng công cụ Selection tool, sau đó sử dụng bất kỳ kỹ thuật nào trong số này để cắt liên kết hoặc hình ảnh được nhúng. Đơn giản chỉ cần nhấp chuột phải và chọn Crop Image từ menu. Nếu bạn đang làm việc với một hình ảnh được liên kết, bạn sẽ thấy nhắc nhở rằng một bản sao của tệp được liên kết sẽ được nhúng sau khi cắt xén. Nhấp OK để tiếp tục. Hoặc nhấp vào Crop Image trong Bảng điều khiển ở trên cùng...
Bằng cách bắt đầu trong Illustrator và sau đó chuyển sang Photoshop, chúng ta sẽ có được lợi ích của các công cụ vẽ dễ sử dụng của Illustrator để minh họa rõ nét, nhưng cũng tận dụng các bàn chải và chế độ hòa trộn của Photoshop để hoàn thành nó kết cấu giấy. 1. Thu thập tài nguyên của bạn Có một vài điều cần cân nhắc khi thiết kế áp phích du lịch hấp dẫn: vị trí, mốc, hoặc tham chiếu văn hóa dễ nhận biết phông chữ cổ điển Bước 1 Vì vậy, trước tiên, bạn sẽ muốn chọn ảnh tham chiếu hoặc thu thập một số nguồn cảm hứng cho bất kỳ vị trí nào bạn đã chọn để làm nổi bật trên áp phích của mình. Nếu bạn muốn sao chép bố cục bạn thấy ở đây, bạn có thể tìm thấy ảnh ở liên kết bên dưới. Đối với poster Ireland của tôi, tôi đã chọn một hình ảnh...
Trong các bước sau, bạn sẽ được tìm hiểu cách tạo hiệu ứng chữ giòn tan có thể chỉnh sửa trong Adobe Illustrator. Đối với người mới bắt đầu, bạn sẽ được tìm hiểu cách tạo mẫu của riêng mình bắt đầu từ mẫu được tích hợp sẵn. Tiếp theo, sử dụng một đoạn chữ đơn giản và bảng Appearance, bạn sẽ biết cách tạo hiệu ứng chữ. Trong khi thêm các mẩu vụn nhỏ xung quanh chữ của bạn, thì bạn cũng sẽ biết cách dễ dàng lưu và sử dụng các kiểu đồ họa. Cuối cùng, bạn sẽ học được cách tinh chỉnh chữ và cách thêm một nền đơn giản cho thiết kế cuối cùng. Điều bạn cần Bạn sẽ cần tài nguyên sau để hoàn thành dự án này: Phông chữ Knicknack 1. Cách tạo một tài liệu mới và thiết lập lưới Grid Nhấn Control-N để tạo một tài liệu mới. Chọn Pixels từ trình...
Sử dụng Adobe Illustrator và Adobe InDesign, ở đây chúng ta sẽ tạo một template cho một hộp hình chữ nhật đơn giản phù hợp với mỹ phẩm và các sản phẩm khác. Chúng ta cũng sẽ tìm hiểu cách bạn có thể thêm mẫu và văn bản vào cái hộp của bạn một cách nhanh chóng và dễ dàng. Đây là một bài giới thiệu tuyệt vời và toàn diện về thiết kế bao bì cho người mới bắt đầu. Một ít kiến thức về Illustrator và InDesign sẽ rất hữu ích, nhưng không bắt buộc. Những gì bạn cần Bạn sẽ cần truy cập vào cả Adobe Illustrator, để tạo hình vector cho cái hộp của bạn và Adobe InDesign, để kết hợp các thành phần cho bao bì của bạn. Để tạo ra thiết kế được minh hoạ ở đây, bạn cũng sẽ cần tải về các hình ảnh và phông chữ sau: Color splash patterns Avera Sans...
Trong mẹo nhanh này, tôi sẽ chỉ cho bạn cách tải tệp Adobe Illustrator vào Figma mà không cần thông qua Adobe Illustrator. Giả sử bạn có một số biểu tượng, chẳng hạn như ví dụ chúng tôi đang sử dụng ở đây: Bạn sẽ nhận thấy thông tin tệp được hiển thị bởi nội dung đó là tệp Adobe Illustrator, có nghĩa là bạn sẽ không thể mở trực tiếp trong Figma. Như vậy, Figma sẽ không thể mở các tệp Adobe Illustrator, nhưng Adobe XD thì có thể. để đưa tệp Illustrator của bạn vào Figma mà không cần sử dụng Illustrator, hãy làm theo các bước sau: Mở tệp .ai của bạn bằng Adobe XD. Chuyển đến Menu > Plugins > Discover plugins và tìm kiếm Copy SVG Code. Cài đặt plugin. Chọn các yếu tố bạn muốn mở trong Figma. Chuyển đến Menu > Plugins > Copy SVG...
Có rất nhiều Icon miễn phí bạn có thể tải về trên Internet, thông thường nó sẽ có màu mặc định là trắng hoặc đen. Trong trường hợp bạn muốn đổi màu cho các Icon tải về, hướng dẫn nhanh này sẽ cho bạn thấy cách đơn giản để thực hiện việc đó. Bước 1. Mở tệp và tìm icon Để thay đổi màu sắc, trước tiên bạn cần phải mở các icon cần chình sửa: Để chọn biểu tượng dễ hơn bạn có thể phóng to nó lên bằng cách nhấn nhấn Cmd + (Ctrl + trong Windows) vài lần để phóng to nó: Bước 2. Chọn Sau tìm được icon cần chỉnh. hãy chọn nó bằng cách dùng công cụ Selection Tool: Bây giờ kéo chuột xung quanh icon cần chỉnh. Bước 3. Đảo ngược màu Bây giờ hãy đảo ngược màu bằng cách chọn Edit -> Edit Colors -> Invert colors. Bước 4: Thay thế màu...
Trong hướng dẫn hôm nay, chúng ta sẽ tạo ra một hình minh họa thể hiện cô bé Masha nằm trong giỏ mà chú Gấu đang mang theo. Chúng ta sẽ sử dụng các hình dạng cơ bản, Pencil Tool và một số hiệu ứng Warp trong Adobe Illustrator, và chúng ta cũng sẽ di chuyển các chốt và điểm neo của các hình dạng cơ bản để biến đổi chúng. Và bất cứ khi nào bạn sẵn sàng, hãy tiếp tục nhé! 1. Cách tạo chú Gấu Bước 1 Sau khi bạn đã mở AI của mình, hãy tạo Tài liệu mới và bắt đầu phép thuật. Để tạo ra con gấu, hãy bắt đầu với cái đầu. Dùng công cụ Ellipse Tool (L) và vẽ hình elip (tô màu R=69, G=76, B=76). Sau đó, chúng ta sẽ áp dụng hiệu ứng Inflate cho nó: vào Effect > Warp > Inflate. Một cửa sổ thoại mới sẽ bật lên, nơi bạn cần nhập các tùy chọn mà...
Sửa đổi các mẫu chữ vector của bạn trong Adobe Illustrator CC để tạo các tác phẩm Typography độc đáo. Thêm văn bản Chọn công cụ Type (T) và nhấp vào artboard. Illustrator sẽ có một đoạn văn bản mẫu. Nhập văn bản để thay thế nó. Chọn kiểu chữ mà bạn muốn dùng. Định hình lại mẫu chữ của bạn một cách nghệ thuật Nhấn ESC để chọn đối tượng văn bản, sau đó nhấp chuột phải và chọn Create Outlines. Lưu ý bây giờ bạn sẽ không thể chỉnh sữa dòng text được nữa. Chọn bất kỳ phần nào của các mẫu chữ. Để thực hiện lựa chọn tự do, chọn công cụ Lasso và vẽ xung quanh các phần của mẫu chữ bạn muốn sửa đổi. Khi chọn xong phần text cần sữa, sử dụng công cụ Direct Selection để kéo điểm neo theo bất kỳ hướng nào. Nhấn Shift trong khi kéo để...
Chỉ còn gần 3 tuần nữa là đến ngày giáng sinh năm 2018 và chúng ta lại bước sang năm mới 2019. Vào lúc này bạn có thể chuẩn bị những thiết kế cho ngày giáng sinh, nếu bạn không biết cách tạo ra những biểu tượng giáng sinh trong năm nay thì hãy tham khảo hướng dẫn nhanh chóng cách tạo ra những biểu tượng giáng sinh đẹp mắt trong Illustrator. Nguồn: Tutpad
Việc sử dụng các hình ảnh động (Animation) trong thiết kế ở những năm gần đây đang trở nên rất phổ biến, bạn có thể làm cho thiết kế của mình trở nên ấn tượng hơn bằng việc học cách sử dụng ảnh động. Phổ biến nhất vẫn là định dạng GIF. GIF là một định dạng tập tin hình ảnh bitmap cho các hình ảnh dùng ít hơn 256 màu sắc khác nhau và các hoạt hình dùng ít hơn 256 màu cho mỗi khung hình. Trong video hướng dẫn bên dưới bạn sẽ học cách tạo ra ảnh GIF một cách đơn giản nhưng rất hợp thời. Nguồn: Tutpad
Ngày nay, Adobe Illustrator là phần mềm vẽ vector phổ biến nhất. Thời gian đầu, phần mềm này khá là phức tạp và rắc rối, tuy nhiên, phần mềm này không để bạn chờ đợi lâu để chỉnh sửa và tìm ra những nút và tùy chọn hay sử dụng nhất. Vẫn thế, một vài các chức năng và thiết lập vẫn thường bị bỏ qua đối với những người vừa bắt đầu sử dụng, đó là lý do tại sao tôi sẽ chia sẻ với bạn một vài điều mà tôi mong rằng ai đó đã chia sẻ với tôi khi tôi bắt đầu sử dụng phần mềm này. Vâng, Tôi đang nói đến hệ thống lưới Grid. Grid là gì? Đối với những người học về đường cong, điều đầu tiên chúng ta sẽ tự hỏi là ý nghĩa thực sự của từ này là gì? Theo từ điển online Merriam-Webster, một lưới được định nghĩa là "một mạng lưới của các đường với...
Xem cách sử dụng Paintbrush và Pencil để tạo các bản vẽ có cảm súc, có thể chỉnh sửa và điều chỉnh dễ dàng. Tải tệp thực hành Những gì bạn đã học được: Cách tạo và chỉnh sửa đối tượng bằng các công cụ Paintbrush và Pencil Công cụ Paintbrush trong bảng Công cụ được sử dụng để tạo các đường dẫn dạng tự do tạo ra cảm giác như được vẽ tay. Với công cụ Paintbrush, bạn có thể vẽ một đường path và áp dụng brush cho stroke để tạo cho đường path này có một cái nhìn nghệ thuật, ví dụ như thư pháp. Đặt tùy chọn công cụ Paintbrush hoặc Pencil Chọn một trong hai công cụ Paintbrush hoặc Pencil trong bảng công cụ (bảng Tools), sau đó kích Option trong bảng Properties. Bạn có thể đặt một vài tùy chọn về cách công cụ hoạt động trong hộp thoại mở...
Nếu bạn đang muốn thiết kế một tấm bưu thiếp cho mùa đông sắp tới thì hướng dẫn này có thể sẽ giúp ích cho bạn. Bằng những công cụ đơn giản và quan trọng trong Illustrator bạn có thể dễ dàng tạo ra một tấm bưu thiếp độc đáo của riêng mình. Chỉ cần sử dụng: Shape, Pentool và Pathfinder bạn có thể dễ dàng tạo ra những Element đặc trưng của mùa đông: Khi sắp xếp những element này một cách hợp lý là bạn đã có thể tạo ra một khung cảnh mùa đông rất đẹp. Xem video bài học chi tiết: Nguồn: Tutpad
Trong hướng dẫn này bạn sẽ học cách tạo một bộ biểu tượng trừu tượng trong Adobe Illustrator! Chủ đề chúng tôi đang làm sẽ là cờ vua. Chúng ta sẽ tìm hiểu từng bước quá trình làm thế nào để tạo ra một bộ các biểu tượng trừu tượng bằng cách sử dụng hình dạng cơ bản và các công cụ. 1. Cách thiết lập một tệp dự án mới Bước 1 Hãy bắt đầu bằng cách thiết lập một tài liệu mới trong Adobe Illustrator ( File> New hoặc Control-N ). Đối với hướng dẫn này, chúng tôi sẽ sử dụng các thông số dưới đây: Number of Artboards: 1 Width: 850 px Height: 850 px Units: Pixels Trong tab Advanced, hãy sử dụng các thông số sau: Colour Mode: RGB Raster Effects: Screen (72ppi) Preview Mode: Default Bước 2 Vào Edit> Preferences> General và đặt...
Trong các bước sau, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo hiệu ứng nghệ thuật văn bản 3D trong Adobe Illustrator. Để bắt đầu, bạn sẽ tìm hiểu cách tạo một nền đơn giản và cách thêm văn bản cơ bản. Chỉ sử dụng đoạn văn bản và hiệu ứng Xoay 3D (3D Rotate), bạn sẽ học cách tạo ra đường phức hợp chính. Tiếp tục, bạn sẽ học cách sử dụng hiệu ứng 3D Extrude & Bevel và một số kỹ thuật khác. Chuẩn bị: Font chữ: Etna Sans Serif 1. Cách tạo tài liệu mới và nền Bước 1 Nhấn Control-N để tạo tài liệu mới. Chọn Pixel từ Units, nhập 850 vào Width và 600 vào Height. Mở bảng Info ( Window> Info ) để xem trước trực tiếp với kích thước và vị trí của các hình dạng của bạn và đặt đơn vị đo thành pixel từ Edit > Preferences > Units. Các tùy chọn này sẽ làm tăng...
Trong hướng dẫn ngày hôm nay chúng ta sẽ tạo ra một số thay đổi nhỏ cho chương trình bình thường của chúng ta, và giải quyết một chủ đề mà tôi đã muốn làm trong một thời gian dài. Nếu bạn vẫn chưa hiểu ra từ tiêu đề, tốt thôi, chúng ta sẽ tạo ra 5 biểu tượng đơn giản mà bạn có thể biến thành các biểu tượng cho bất kỳ ứng dụng Android trong tương lai mà bạn có thể tạo ra hoặc được tham gia vào việc tạo ra chúng. Đối với quá trình này, chúng ta sẽ sử dụng các hình dạng hình học cơ bản được kết hợp nhau nhờ bảng Align và một số công cụ khác mà bạn có thể đã làm việc với chúng hàng ngày. 1. Cách thiết lập một tài liệu mới Tôi đoán là bạn đã bật Illustrator, vậy hãy thiết lập một tài liệu mới (File > New hoặc Control-N) sử dụng các thiết...
Trong hướng dẫn này, chúng ta sẽ thiết kế các nhân vật cách điệu theo phong cách phẳng, mô tả một cặp đôi hạnh phúc sẽ kết hôn. Chúng ta sẽ sửa đổi rất nhiều hình dạng hình học cơ bản, áp dụng các hiệu ứng làm cong khác nhau và sử dụng các công cụ và chức năng tiện dụng của Adobe Illustrator để làm cho các nhân vật trông lạ mắt và sống động. Sau hướng dẫn này, bạn sẽ có thể thiết kế được cô dâu và chú rể theo phong cách phẳng ưa thích và thay đổi sự xuất hiện theo ý thích của bạn, các kiểu tóc, trang phục, màu da khác nhau và các chi tiết khác. Hơn thế nữa, chúng ta có thể kết hợp các nhân vật, mô tả các cặp vợ chồng khác giới và cùng giới tính! Hãy bắt đầu nào! 1. Cách tạo khuôn mặt của một nhân vật chú rể phẳng Bước 1 Bắt đầu...
Back
Bên trên